ความรู้เรื่องเชื้อราครับ(Ecmall)

Share

masaruk
    Rank : Member

ความรู้เรื่องเชื้อราครับ(Ecmall)

ตั้งหัวข้อ by masaruk on Sun Nov 09, 2008 4:40 pm

หลายๆท่านคงเคยได้ยิน และสงสัย ว่าการเก็บกล้องดิจิตอล และเลนส์ต่างๆ ควรจะมีตู้กันความชื้น หรือซิลิกาเจล เพื่อเก็บอุปกรณ์เหล่านั้น คงอยากรู้สาเหตุว่า เป็นเพราะอะไร และมีความจำเป็นแค่ไหน โดยเฉพาะหลายๆท่าน คงเคยมีประสบการณ์ กับเลนส์ หรือกล้องของตัวเองมาบ้าง เราจึงนำข้อมูลมานำเสนอให้ครับ
    เชื้อรา สามารถเจริญเติบโตบนพื้นผิวของเลนส์ เมื่อมีองค์ประกอบ ได้แก่ ความชื้นที่พอเหมาะ มีฝุ่นผง หรือกาวที่ใช้ในการประกอบเลนส์ ซึ่งเมื่อเวลาผ่านไป เชื้อราจะกัดกินเข้าไปที่ผิวของเลนส์ ซึ่งจะทำให้เกิดการเสียหายอย่างถาวรกับตัวเลนส์ โดยจะทำให้คุณสมบัติ และประสิทธิภาพของเลนส์ลดลงอย่างชัดเจน ซึ่งการกัดกินของเชื้อราดังกล่าว จะไม่ได้กัดกินเข้าไปถึงเนื้อเลนส์ แต่อย่างใด แต่จะทำความเสียหายให้แก่ ผิวเคลือบเลนส์ที่บางมากๆที่ผิวของเลนส์ ซึ่งมีหน้าที่ในการป้องกันแสงสะท้อน เมื่อผิวเคลือบเลนส์ถูกทำลายไปแล้ว การทำความสะอาดเชื้อราออก ก็ไม่สามารถทำให้เลนส์กลับมามีประสิทธิสภาพเหมือนเดิมแต่ประการใด วิธีแก้ปัญหาในกรณีนี้ มีทางเดียวได้แก่การเปลี่ยนชิ้นเลนส์ที่มีปัญหา ซึ่งในบางครั้งราคาอาจจะแพงกว่าการซื้อเลนส์ใหม่ก็ได้ นอกจากนั้น เชื้อราบางประเภท ไม่สามารถทำความสะอาดด้วยวิธีการทำความสะอาดแบบธรรมดา ถึงแม้จะผ่านกระบวนฆ่าเชื้อแล้วก็ตาม

การที่เลนส์ถูกโจมตีโดยเชื้อรานั้น เนื่องจากสปอร์ของเชื้อราซึ่งมีอยู่ทั่วไปในบรรยากาศ (ประมาณหลายร้อยสปอร์ในอากาศ 1 ลูกบาศก์เมตร) สามารถแทรกเข้ามาที่ตัวเลนส์ ในระหว่างการใช้โฟกัส หรือการใช้งานทั่วไป โดยเฉพาะเมื่อเก็บกล้องในกระเป๋าหนังแท้ที่มีความชื้นสูง จะเพิ่มโอกาสในการถูกเชื้อราโจมตีมากขึ้น ซึ่งจากที่กล่าวมาจะเห็นได้ว่า การที่จะป้องกันสปอร์ของเชื้อราให้เข้าสู่เลนส์ จึงแทบจะเป็นไปไม่ได้เลย ดังนั้นการแก้ไขปัญหาที่เหมาะสมที่สุด ในการปกป้องเลนส์ของท่านจากเชื้อรา คือ การเก็บรักษาเลนส์ของท่านในสภาวะที่เชื้อราไม่สามารถ เจริญเติบโต และขยายพันธ์ได้ คือในสถาวะที่ความชื้น และอุณหภูมิต่ำ ซึ่งระดับความชื้นที่เหมาะสมที่สุดในการเก็บรักษา เลนส์ กล้อง และกล้องวีดีโอ ได้แก่ความความชื้น 40-50 %RH

(บรรยากาศในประเทศไทย โดยปกติจะมีความชื้นอยู่ที่ประมาณ 75-80%RH และมีอุณหภูมิอยู่ที่ประมาณ 30 องศาเซลเซียส ซึ่งเป็นสภาวะที่เหมาะสมอย่างยิ่ง ในการเจริญเติบโตของเชื้อรา)

nine_ob
    Rank : Moderator

From : SWU.

Re: ความรู้เรื่องเชื้อราครับ(Ecmall)

ตั้งหัวข้อ by nine_ob on Sun Nov 09, 2008 4:56 pm

ฮุๆๆ

ขอบคุณสำหรับข้อมูล ดีๆ ค๊าบ อิอิอิ

แฮะๆ หา ไฮกรอมิเตอร์ อยู๋ อิอิอิอิ

ยงไม่เจอ แบบ โดนใจซักอัน เฮอๆ

Mr. Smooth
    Rank : Master

From : ราชอาณาจักรไทย

Re: ความรู้เรื่องเชื้อราครับ(Ecmall)

ตั้งหัวข้อ by Mr. Smooth on Mon Nov 10, 2008 8:59 am

ขอบคุณครับ Idea

ToNg-11
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 on Mon Nov 10, 2008 7:04 pm

ขอบคุณครับพ้ม

bally

ตั้งหัวข้อ by bally on Fri Nov 28, 2008 12:48 pm

ยังไม่มีตัวป้องกันเชื้อราเลยสักอย่าง

แ ต่โ ทรศัพท์มือถือเคยขึ้นรามาแล้ว อนาจจริงๆ

ต้องป้องกันโดยด่วนเลย

ToNg-11

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 on Sat Nov 29, 2008 7:59 pm

มะคืรแกะฮาโกร ตัว 300 บาทดู มานเป็นแค่แท่งลวดที่คอย ขยายหรือหดตัวตามอุณหภูมิครับ ไม่ต้องหาหาโกรสวยๆหรอกครับ เอาแบบใช้ได้ผม และมีความแม่นยำพอ อิอิอิ คลองถมหรือพันทิพย์ มีขายตัวละ80บาทเอง

it_eng
    Rank: Photographer

ตั้งหัวข้อ by it_eng on Mon Dec 22, 2008 3:37 pm

ผมเกลียด " รา " แต่ก้อก้อยังชอบ" ลา "

เพราะขี้เกียจทำงาน อยากไปหาถ่ายรูปมากกว่า อิอิ

jk39

From : มอเกษตร

ตั้งหัวข้อ by jk39 on Mon Dec 29, 2008 9:48 am

ขอบคุณ ความรู้ดีดี

idontwantsator

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator on Fri Jan 09, 2009 9:00 am

อือน่ะ น่ากลัวๆ

golffy15

ตั้งหัวข้อ by golffy15 on Wed Jan 28, 2009 8:46 pm

ขอบคุนคับ

Derby
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

ตั้งหัวข้อ by Derby on Tue Feb 17, 2009 10:42 am

ขอบคุณครับ

num10691

ตั้งหัวข้อ by num10691 on Sun Mar 08, 2009 9:48 pm

ง่ะ

แล้วจะป้องกันไงล่ะเนี่ย

ขอบคุณนะค่ะ

deepevil

ตั้งหัวข้อ by deepevil on Thu Mar 12, 2009 5:28 pm

ผมยัดซิลิก้าเจลลงไปในกระเป๋ากล้องด้วยอ่ะครับ อย่างนี้มันจะช่วยกันความชื่นได้รึป่าวครับ

khaophanom

From : krabi

ตั้งหัวข้อ by khaophanom on Thu Jun 04, 2009 10:24 pm

ห้องแอร์นี้มีความชื่นเยอะมั้ยครับ

เวลาขณะนี้ Fri Dec 09, 2016 10:24 pm