ขอปรึกษาเพื่อนๆ และ Moderator ทุกท่านครับ

Share

Nikon_Blood
    Rank : Master

ขอปรึกษาเพื่อนๆ และ Moderator ทุกท่านครับ

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood on Thu Aug 06, 2009 9:05 pm

เราน่าจะแบ่งกลุ่มของการ post ภาพบน Board ให้แยกย่อยออกไป
    เช่นห้อง Potrait, ห้องภาพนก, ห้องภาพน้ำตก ฯลฯ
    หรืออาจแบ่งย่อยเป็นเป็นการ Post ภาพของเลนส์แต่ละชนิด
    ซึ่งผมคิดว่าจะทำให้ Board ของเราดูมีมิติมากขึ้น ดูน่าสนใจมากขึ้นครับ

ปล.แค่เสนอน่ะครับ เพราะยังไงก็ยังรักบ้านนี้อยู่ไปอีกนาน

nine_ob
    Rank : Moderator

From : SWU.

Re: ขอปรึกษาเพื่อนๆ และ Moderator ทุกท่านครับ

ตั้งหัวข้อ by nine_ob on Thu Aug 06, 2009 9:14 pm

เฮอๆ ผม ว่า ตอนนี้ บ้านของเรา ยังหลังเล็ก ครับ ผมว่ายังไม่ถึง ขั้นขนาดว่าต้องแบ่ง ขนาดนั้น เฮอๆ

ถ้า เรา บิ๊ก เหมือน 1000ทิพ อะ อันนั้น ควรทำคับ แฮะๆ

อันนี้คือความเห้นของผม นะ คับ เฮอๆ

ส่วนท่านอื่น หรือ ว่า mod จะว่าเยี่ยงไร นั้นก็ ว่ากันไปคับ

ArmNo

From : เชียงใหม่

Re: ขอปรึกษาเพื่อนๆ และ Moderator ทุกท่านครับ

ตั้งหัวข้อ by ArmNo on Thu Aug 06, 2009 9:19 pm

ผมไม่เห็นด้วยครับ

แยกห้อง ทำให้ห้องมากขึ้นก็จริง แต่คงไม่คึกคักเหมือนเดิม

อยากให้ห้องโพสต์รูปคึกคักประมาณนี้แหละครับ .. รอให้ถึงช่วงที่ กระทู้มันไปเร็วจนเกินไป mod ตามดูไม่ทัน

ถึงตอนนั้นค่อยแยกห้อง ก็ไม่สายเกินไปนะ

Smile

pixyl

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl on Thu Aug 06, 2009 9:19 pm

ตามความคิดเห็นส่วนตัวนะค่ะ
    เว็บนี้ยังเล็กอยู่ ถ้าแบ่งย่อยมากเกินไป บางห้องอาจจะดูร้างๆได้นะค่ะ ดูจากอัตราการโพสแต่ละวัน เฉลี่ย 3 กระทู้ต่อวันเองค่ะ

ตอนนี้ mod กำลังระดมสมองเรื่องนี้กันอยู่ค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะค่ะ :emo27:

Mini DSLR Nikon Club <Minikonian.com>My Gallery

lenuktle
    Rank : VIP+
    Rank : VIP+

From : ฅนบางกะปิ

ตั้งหัวข้อ by lenuktle on Thu Aug 06, 2009 9:42 pm

เห็นด้วยกับคุณมดครับ ผมเองก็ช่วยโพสครับ เพราะบางวันก็เงียบจริง ๆ

bally

ตั้งหัวข้อ by bally on Fri Aug 07, 2009 1:41 am

จริงครับ กระทู้ยังน้อยไป แยกหมวดหมู่แล้วจะไม่ค่อยคึกคักเท่าไหร่

pangfoon

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon on Fri Aug 07, 2009 8:53 am

เคยมีประสบการณ์ในการแยกบอร์ดแล้วค่ะ ปรากฏตายสนิทเลยทีเดียว ขนาดนี้กำลังอยู่ตัวแล้วค่ะ ขนาดเว็บใหญ่ๆบางเว็บยังไม่แบ่งห้องเลยนะ อย่างเงี้ยแหละ คึกคักดี รูปบางแนวก็มีคนถ่ายไม่ค่อยบ่อยเดี๋ยวร้างหนะคะ Smile

ปล. เอาไว้คนเยอะๆก่อนดีกว่าเนอะ

www.minikonian.com
    จุดเริ่มต้นของมือใหม่ DSLR และครอบครัวอบอุ่นของnikonตัวเล็ก nikon D40, nikon D40x, nikon D50, nikon D60, nikon D80, nikon D90, nikon D3000, nikon D5000

Dog is fish

ตั้งหัวข้อ by Dog is fish on Fri Aug 07, 2009 9:13 am

ทาง mod ก็เล็งเห็นประเด็นนี้อยู่ค่ะ
    แต่ถ้าแบ่งย่อยขนาดนั้น มันจะเยอะไปน้า..

pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy on Fri Aug 07, 2009 10:36 am

นี่ขนาดผมมาป่วนกระทู้เป็น ประจำบางวันกระทู้ยังไม่กระดิกไปใหนเลยครับ
    Mad Mad

Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood on Fri Aug 07, 2009 8:09 pm

เข้าใจแล้วครับ
    พอดีไม่มีประสบการณ์เรื่องเขียน Web สักเท่าไร เอ่อพูดผิดจริงๆ แล้วไม่มีความรู้เลย
    ทีแรกคิดว่าถ้าทำห้องย่อยๆ จะทำให้ดูน่าสนใจมากขึ้น แล้วทำให้คนเข้ามาโพสมากขึ้นครับ
    ขอบคุณครับสำหรับทุกคำแนะนำ

เอาเป็นว่าเราเดี่ยวจะพยายามช่วยป่วนกระทู้อีกคน
    Embarassed Embarassed Embarassed

ToNg-11
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 on Fri Aug 07, 2009 10:57 pm

แหะๆที่จริงก็มีเพื่อนถ่ายภาพในกลุ่ม อยากสมัคเว็บนี้นะครับ แต่ก้วนเพื่อนๆผมเค้าใช้กล้องหลายรุ่น หลายค่าย หลายรุ่น
    ไม่ทราบว่า เราพอเปิดพื้นที่สำหรับ รุ่นอื่นหรือค่ายอื่นไม๋เอ๋ย ^ ^ แค่ลองถามดูนะครับ บอร์ดจะได้คึกคัก

golf
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

ตั้งหัวข้อ by golf on Tue Aug 25, 2009 1:56 pm

ผมว่าบ้านหลังเล็กแบบนี้อบอุ่นดีอยู่แล้วคับ ที่เหลือเป็นการพัฒนาในเรื่องของรายละเอียดแล้วละคับ แต่ส่วนตัวผมชอบเว็ปเล็กๆแบบนี้นะ Smile

plakatoon
    Rank : Member
    Rank : Member

ตั้งหัวข้อ by plakatoon on Tue Aug 25, 2009 10:50 pm

บ้านเล็กๆ แบบตอนนี้มันอบอุ่นดีครับ (ถึงบางวันจะเงียบไปหน่อยก็เถอะนะ)

จะอยุ่มันไปเรื่อยๆ พร้อมๆ กับการพัฒนาของบ้านเล็กๆ หลังนี้ครับ Cool

NikMonster
    Rank : VIP++
    Rank : VIP++

From : BigTigerDonations & All Around The World

ตั้งหัวข้อ by NikMonster on Wed Aug 26, 2009 10:37 am

แต่ตอนนี้มี ChatBox แล้ว ใน Box ก็แทบจะระเบิดกันอยุ่ทุกวันอ่ะครับ ปั่นป่วนกันสุดๆๆ emo16

FOLKY

From : ลำปางเขลางค์นคร ประเทศไทย

ตั้งหัวข้อ by FOLKY on Wed Aug 26, 2009 5:52 pm

NikMonster พิมพ์ว่า:แต่ตอนนี้มี ChatBox แล้ว ใน Box ก็แทบจะระเบิดกันอยุ่ทุกวันอ่ะครับ ปั่นป่วนกันสุดๆๆ emo16

คงได้ระเบิดสักวัน อิอิ Sad

Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood on Wed Nov 18, 2009 5:18 pm

รบกวนปรึกษาชาว Moderator อีกทีครับว่า
    ถ้าไม่แบ่งเป็นห้องย่อยๆ ถ้าปักธงในส่วนของกระทู้ของการ Test เลนส์ในแต่ละรุ่น
    หรืออาจให้เพื่อนๆ นำผลงานในเลนส์แต่ละรุ่นมาอวดกัน
    จะดีไม๊ครับ

สำหรับผมแล้วบางที่อยากเห็นรูปจากเลนส์ในแต่ละชนิด
    เพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจซื้ออ่ะครับ

ขอบคุณมากคร๊าบบบบบบ

nine_ob

ตั้งหัวข้อ by nine_ob on Wed Nov 18, 2009 5:38 pm

Nikon_Blood พิมพ์ว่า:รบกวนปรึกษาชาว Moderator อีกทีครับว่า
    ถ้าไม่แบ่งเป็นห้องย่อยๆ ถ้าปักธงในส่วนของกระทู้ของการ Test เลนส์ในแต่ละรุ่น
    หรืออาจให้เพื่อนๆ นำผลงานในเลนส์แต่ละรุ่นมาอวดกัน
    จะดีไม๊ครับ

สำหรับผมแล้วบางที่อยากเห็นรูปจากเลนส์ในแต่ละชนิด
    เพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจซื้ออ่ะครับ

แฮะๆ ควา่มคิด นี้ ดี นะคับ

แต่ผมไม่เห้นด้วยตรงปักหมุดดิ คับ ...เพราะว่า กระทู้ปักหมุดตอนนี่้ มัน อยู๋ข้างบนสุดคับ .... ซึ่งมันไม่ค่อยได้รับความสนใจเท่าไหร่ คับ

ถ้าจะให้มี ก็อาจจะ เป้นห้องย่อยออกมาอีกห้องนึงเรย คับ ยังงัยเด้วจะ คุยกับ mod ท่าน อื่นเเร้ว จะบอกอีกที นะ คับ

โดยส่วนตัวแล้ว ผม ยังไม่อยาก ให่ทำในตอนนี้คับเพราะว่า บอร์ดนี้ เป้นบอร์ดฟรี ฟีเจอร์ หรือ ความสามารถบางอย่าง มันถูกจำกัดไว้ ...

ผมอยาก จะรอให้ เรามีบอร์ดใหม่ ซึ่ง เรามี พื้นที่เป้นของเราเอง ดีกว่า อิอิอิอิ สามรถทำอะไรได้ เยอะมากมาย คับ แฮะๆ ....

แต่ยังงัย ความคิดนี้ก็ะเป้นความ คิดที่ดี คับ .... อิอิ ขอบคุณ สำหรับ ความคิดเห้นนะคับ ...

Gmotion
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

From : UD

ตั้งหัวข้อ by Gmotion on Fri Nov 20, 2009 10:09 pm

ผมว่า แก้ตรง นี้ดีกว่านะครับ

คือ เวลากด link ไปหน้าใหม่ ให้เป็นแบบเพิ่มหน้า page ดีกว่าครับ

ปัจจุบันเวลากด link หน้าใหม่ มันจะเปลี่ยน..วน..อยู่ในหน้า page เดียว ซึ่งลำบอกในการกด back ย้อนกลับไปหน้าเดิม ทำให้การดูภาพไม่คล่องเท่าที่ควรครับ

ลองพิจารณาดูนะครับ ถ้าอยากดูภาพ 1-3 หน้า กดเผื่อเวลาหน้า 1 2 3 ไว้ พอมันโหลดรูปเสร็จ ก็กดดูภาพทีเดียวเลย หรืออย่างน้อย หน้า 3 ยังไม่เสร็จ ไปดูหน้า 1 ก่อนก็ได้ พอดูเสร็จ ก็ปิดหน้านั้นไปเลย ผมว่าดีกว่าต้องมานั่งกด back กลับไปหน้าเดิมอยู่เรื่อยๆ เสียอีกนะครับ

nine_ob

ตั้งหัวข้อ by nine_ob on Fri Nov 20, 2009 11:57 pm

คลิ๊กขวาที่ ลิงค์ เเร้ว เลือก open new tab / open new window ลองดูนะคับ แก้ขัดไปก่อน แฮะๆ

Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood on Sat Nov 21, 2009 12:19 am

อีกเรื่องครับ
    ถ้าสามารถดูรูปขนาดใหญ่ๆ ได้โดยไม่จำกัดขนาดของภาพ
    โดยการเลื่อน Scoll Bar ก็จะทำให้ภาพบางภาพถ่ายทอดอารมณ์
    หรือมุมมองได้อย่างเต็มที่ครับ

พอดีบางครั้งใช้ Note Book เข้า Web ก็ไม่สามารถดูรูปบางรูป
    แบบเต็มๆ ได้ครับ

aynitap

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by aynitap on Mon Nov 23, 2009 5:41 am

Nikon_Blood พิมพ์ว่า:อีกเรื่องครับ
    ถ้าสามารถดูรูปขนาดใหญ่ๆ ได้โดยไม่จำกัดขนาดของภาพ
    โดยการเลื่อน Scoll Bar ก็จะทำให้ภาพบางภาพถ่ายทอดอารมณ์

พอดีบางครั้งใช้ Note Book เข้า Web ก็ไม่สามารถดูรูปบางรูป

โนตบุ๊กขนาดหน้าจอเท่าไหร่ครับ

Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood on Mon Nov 23, 2009 9:22 pm

aynitap พิมพ์ว่า:
    Nikon_Blood พิมพ์ว่า:อีกเรื่องครับ

โนตบุ๊กขนาดหน้าจอเท่าไหร่ครับ
    ไม่แน่ใจน่ะครับ น่าจะประมาณ 14 นิ้วอ่ะครับ

aynitap

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by aynitap on Tue Nov 24, 2009 4:11 am

Nikon_Blood พิมพ์ว่า:ไม่แน่ใจน่ะครับ น่าจะประมาณ 14 นิ้วอ่ะครับ
    หมายถึงจำนวนพิกซิลของจอครับ เช่น 800x600 , 1024x800 , 1152x864 ครับ
    ถ้าด้านกว้างเป็น 1152 พิกซิลขึ้นไปน่าจะดูภาพได้เต็มนะครับ
    คิดว่าจอคอมสมัยนี้น่าจะดูได้หมดนะครับ

Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood on Tue Nov 24, 2009 8:26 pm

aynitap พิมพ์ว่า:
    Nikon_Blood พิมพ์ว่า:ไม่แน่ใจน่ะครับ น่าจะประมาณ 14 นิ้วอ่ะครับ
    หมายถึงจำนวนพิกซิลของจอครับ เช่น 800x600 , 1024x800 , 1152x864 ครับ
    ถ้าด้านกว้างเป็น 1152 พิกซิลขึ้นไปน่าจะดูภาพได้เต็มนะครับ
    คิดว่าจอคอมสมัยนี้น่าจะดูได้หมดนะครับ
    ปล่อยไก่ตัวเท่านกกระจอกเทศ
    เป็น 1024x768 ครับ
    เวลาดูบางภาพเหมือนมันขาดๆ อ่ะครับ

ArmNo

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo on Wed Nov 25, 2009 3:09 pm

ส่วนตัวคิดว่า ยังไงแถบสไลด์ด้านข้าง ก็ยังจำเป็นอยู่ดีนะครับ

Smile

เวลาขณะนี้ Wed Dec 07, 2016 12:59 am