กลับมาจุดเริ่มต้นใหม่อีกครั้ง

Share

aynitap
    Rank : Moderator

From : ลาดพร้าว

กลับมาจุดเริ่มต้นใหม่อีกครั้ง

ตั้งหัวข้อ by aynitap on Fri Oct 16, 2009 2:16 pm

ใครเคยสะเพร่าอย่างนี้บ้างไหมครับ

เมื่อวาน ผมทำพลาดอย่างใหญ่หลวง คอมฯ มีปัญหาแก้ไม่ได้ ไม่รู้ว่าวินโดเสียหรือโดนไวรัส เลยฟอร์แมทไดร์ C
    พอฟอร์แมทเสร็จ ไดร์เวอร์ลงไม่ได้ แก้โน้นแก้นี้ไม่สำเร็จ เลยลองฟอร์แมทใหม่ คราวนี้ดันเซ่อซ่ากดฟอร์แมทผิดไดร์
    ไปฟอร์แมทไดร์ D อยากจะบ้าตายให้ได้ รูปทั้งหมดเก็บไว้ที่นี่ ภาพถ่ายเกือบทั้งชีวิต(เกือบทั้งชีวิตจริง ๆ ภาพดี ๆ อยู่ในนี้หมด)
    ที่สะสมมา หายวับไปอย่างไม่มีวันได้คืน ภาพที่มีอยู่เป็นไฟล์ raw กับ tiff ยังไม่ได้ใช้งานเลยเยอะมาก
    ขนาดลบภาพเสียเหลือแต่ภาพใช้งานได้ก็น่าจะเป็นหมื่นภาพ แต่ตอนนี้หายหมดแล้ว

คงต้องหา Harddisk มาสำรองข้อมูลบ้างละครับ

เอามาแชร์เป็นอุทาหรณ์ให้ทุก ๆ คนรวมทั้งเตือนตัวเองด้วยครับ "อย่าใช้ชีวิตบนความประมาท"

tandee
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

Re: กลับมาจุดเริ่มต้นใหม่อีกครั้ง

ตั้งหัวข้อ by tandee on Fri Oct 16, 2009 2:19 pm

ขอบคุณที่แชร์ความรู้สึกกัน
    ผมเองพยายามเก็บข้อมูลสองที่
    แต่ด้วยความขี้เกียจก็ไม่ค่อยสำรองข้อมูลบ่อยๆ
    เดี๋ยวต้องไปสำรองข้อมูลซะแล้ว

lenuktle
    Rank : VIP+
    Rank : VIP+

From : ฅนบางกะปิ

Re: กลับมาจุดเริ่มต้นใหม่อีกครั้ง

ตั้งหัวข้อ by lenuktle on Fri Oct 16, 2009 2:30 pm

หาโปรแกรมมากู้คืนได้ครับ อาจจะไม่ 100% แต่ดีกว่าไม่ได้กลับมาเลย เป็นกำลังใจได้ครับ ลองหาพวกโปรแกรม Hiren boot มาใช้ครับ ข้างในบรรจุเครื่องมือมากมายให้เลือกใช้ครับ

ประกอบด้วย :
    1.Partition Tools : เครื่องมือตัดและแบ่งพาร์ติชัน
    2.Disk Clone Tools : เครื่องมือสำหรับโคลนดิสก์ทุกสื่อบันทึกข้อมูล
    3.Antivirus Tools : เครื่องมือสำหรับฆ่าไวรัสบนระบบ DoS
    4.Recovery Tools : เครื่องมือสำหรับกู้มูลที่เผลอ Format หรือลบทิ้งโดยบังเอิญ
    5.Testing Tools : เครื่องมือตรวจสอบและวินิจฉัยอาการเสียของฮาร์ดแวร์
    6.RAM (Memory) Testing Tools : เครื่องมือตรวจสอบอาการเสียของแรม
    7.Hard Disk Tools : เครื่องมือวินิจฉัยอาการตายของฮาร์ดไดรว์ และกู้ชีวิตฮาร์ดดิสก์ให้กลับคืน
    8.System Information Tools : เครื่องมือสำหรับแจ้งรายละเอียดเกี่ยวกับตัวอุปกรณ์
    9.MBR (Master Boot Record) Tools : เครื่องมือสำหรับกู้ ซ่อมและมาร์กตำแหน่ง MBR ฮาร์ดไดรว์
    10.BIOS / CMOS Tools : เครื่องมือสำหรับปลดรหัสผ่านไบออส และกู้การ Flash ไบออสผิดเวอร์ชัน
    11.MultiMedia Tools : เครื่องมือสำหรับเปิดดูไฟล์หนังและภาพ ผ่าน DoS โดยไม่เปิดเข้า Windows
    12.Password Tools : เครื่องมือสำหรับรหัสผ่าน Admin (XP/Vista) และกู้ระบบรีจิสทรี
    13.NTFS (FileSystems) Tools : เครื่องมือสำหรับเข้าถึงระบบไฟล์แบบ NTFS ผ่าน DoS
    14.Dos File Managers : เครื่องมือจัดการลบ ก็อปปี้ไฟล์ใน DoS
    15. DOS Tools : รวมเครื่องมือบน DOS
    16. Windows Tools : รวมเครื่องมือบน Windows
    17. Other Tools : รวมเครื่องมืออื่นๆ

pangfoon

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon on Fri Oct 16, 2009 3:02 pm

นี่ก็ไม่แตะคอมเลย ช่วงนี้ เนื่องจากเริ่มจะได้ยินเสียงหวีดเล็กๆคล้ายHDDจะ..... เลยมาทำงานบนโน๊ตบุ๊คแทน กะว่าสอบเสร็จเมื่อไหร่จะถอย ext HDD แบบ ไม่portable (1TB) มาแบ๊คอัพซะหน่อย แล้วค่อยจัดการหาสาเหตุ (ที่ผ่านมาลงแผ่นตลอด, 1 ปีไรท์ซ้ำ)

ปล. แนะนำว่าถ้าเคยถ่ายรูปแล้วให้ๆใครไปเป็นซีดีก็ไปตามเก็บคืนมาบ้าง ตามเว็บที่ฝากไว้ก็ยังพอให้รู้สึกดีขึ้นบ้างนะกั๊บ emo13

www.minikonian.com
    จุดเริ่มต้นของมือใหม่ DSLR และครอบครัวอบอุ่นของnikonตัวเล็ก nikon D40, nikon D40x, nikon D50, nikon D60, nikon D80, nikon D90, nikon D3000, nikon D5000

Pond

From : BKK

ตั้งหัวข้อ by Pond on Fri Oct 16, 2009 3:06 pm

หายหมดเลย เสียใจด้วยนะครับ

เคยเป็นเหมือนกันครับ HDD เสีย mv และ mp3 เกลี้ยง

อึ้งไปเลย emo6

aynitap

ตั้งหัวข้อ by aynitap on Fri Oct 16, 2009 3:20 pm

ขอบคุณครับ

ผมลืมนึกเรื่องกู้ข้อมูลไปเลย พอเห็นว่าฟอร์แมทผิดไดร์ คราวนี้เลยลบทุกพาทิชั่นแล้วแบ่งใหม่

จนตอนนี้เสร็จเรียบร้อยแล้ว คงไม่ทันแล้วละครับ ลองใช้โปรแกรม recovery ดูแล้ว

ได้แต่ไฟล์ที่เพิ่งลบไปหลังจากฟอร์แมทแล้วครับ ยังไงก็ขอบคุณครับ

pixyl

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl on Fri Oct 16, 2009 3:22 pm

เข้าใจความรู้สึกเลยค่ะ

ไรท์ภาพใส่ dvd แล้วก็ลบทิ้งจาก hdd ไปเลย พอจะเอาแผ่นมาเปิด ..อ่านไม่ได้..กู้ไม่มา..

สู้ต่อไป
    :emo34:

Mini DSLR Nikon Club <Minikonian.com>My Gallery

popeye2527
    Rank : Master

From : บางกะปิ - รัชดาภิเษก

ตั้งหัวข้อ by popeye2527 on Fri Oct 16, 2009 3:58 pm

ยังไม่เคยเป็นครับ แต่ถ้าเป็นแบบพี่ผมคงร้องไห้แน่ๆครับ ผมใช้วิธีไรท์ภาพใส่ dvd เอานะครับ แต่ไม่ได้รลบไฟร์เดิมนะครับเก็บไว้ทั้งสองที่ เอาใหม่ครับไม่เป็นไร

pangfoon

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon on Fri Oct 16, 2009 4:54 pm

ถึงมีคนบอกว่า ถ้าชอบมากๆ ให้อัดรูปลงกระดาษไปเรยยย Smile

www.minikonian.com
    จุดเริ่มต้นของมือใหม่ DSLR และครอบครัวอบอุ่นของnikonตัวเล็ก nikon D40, nikon D40x, nikon D50, nikon D60, nikon D80, nikon D90, nikon D3000, nikon D5000

Wutzpins
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

From : Mae Fah Luang University

ตั้งหัวข้อ by Wutzpins on Fri Oct 16, 2009 5:39 pm

File scavanger ครับ

อาจจะช่วยพี่ได้ไม่มากก็มากที่สุด

วันก่อนกู้ไฟล์ให้ลุงได้เกือบทั้งลูกเลยคับ

BanDitDotCom

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom on Fri Oct 16, 2009 6:06 pm

เคยครับเครื่องรุ่นน้องด้วย แต่โชคดีที่มีคนมาช่วยกู้ไฟล์ให้ครับ

แบบว่าแทบเป็นลมงานที่ทำมา 3 ปี รุ่นน้องที่ทำงานก็แทบจะร้องไห้แล้ว

แต่พอดึงออกมาก็มีงานหนักรอคือ

ไฟล์มานกระจายต้องค่อยๆ หาจับดำดับใหม่ แต่ก็ยังโอเคครับ

^^

FOLKY
    Rank : VIP

From : ลำปางเขลางค์นคร ประเทศไทย

ตั้งหัวข้อ by FOLKY on Fri Oct 16, 2009 10:34 pm

คอมผมกลับมาแล้วพี่เอ็ม......

เป็นกำลังใจหั้ยพี่ได้คืนไวไวนะ

aynitap

ตั้งหัวข้อ by aynitap on Sun Oct 18, 2009 1:16 am

โชคดีมากครับ ไฟล์ภาพยังไม่หายหมดซะทีเดียว มีไฟล์บางส่วนเก็บไว้ที่ โน๊ตบุ๊ก

ส่วนใหญ่เป็นไฟล์เก่า ๆ แต่ถึงจะได้คืนมานิดหน่อย ก็ยังดีกว่าหายหมดครับ

pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy on Sun Oct 18, 2009 2:46 am

ขอบคุณที่มาแชร์กันครับ สำหรับผม ยังคงไม่เชื่อใจ windows อยู่ดีครับเลยเล่นที่ MAC อย่างเดียว
    เล่นมาสี่ปีกว่าๆแล้วไม่เคยงอแงเลยสักครั้ง ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ครับ ลองกู้ข้อมูลดู
    มี soft ware หลายตัวลองหามาใช้ดูถ้ายังติดขัดตรงใหน PM มาคุยกันดูก็ได้ครับ สู้ๆ

ToNg-11

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 on Sun Oct 18, 2009 3:41 am

แสดงความเสียใจด้วยนะครับพี่เอ็ม ถึงได้ภาพมาไม่ครบก็ยังดีกว่าไม่ได้ไรกลับมาเลยเป็นประสบการณ์ที่ดีครับ
    ถ้าเราไม่โดนคงไม่รู้ และก็คงไม่ระวัง ผมก้เคยโดนมาแล้วครับแบบพี่เอ็มเลยเครื่องที่ทำงานด้วย รูปงานหายไปเกือบหมด
    กู้มาได้แต่ไม่หมด โดนหักเงินเดือนและโดน หน.ยำเละเป็นโจ๊กเลย ทุกวันนี้เลยต้องซื้อ ฮาร์ดดิสต์เอ็กเทอนอล ของ WD 500GB
    มาสำรองกันเหนียวไว้ก่อนเลย เป็นกำลังใจให้นะครับ พี่เอ็ม

bally

ตั้งหัวข้อ by bally on Sun Oct 18, 2009 11:37 pm

ผมก็เคยโดนครับ

รูปบางรูปที่เรามีความทรงจําแล้วไม่สามารถกลับไปถ่ายมันได้อีกในชีวิตนี้

พอคอมมีปัญหากู้ข้อมูลมาไม่ได้ก็เศร้าไป

แต่เดี๋ยวนี้ผมแบ็คอัพข้อมูลเอาไว้ที่ external hdd คือมีไฟล์ภาพทั้งคอมและ ex hdd เลย

ส่วนภาพไหนที่ประทับใจก็อัดแล้วเอาลงอัลปั้มเป็นที่เรียบร้อย

Dog is fish

ตั้งหัวข้อ by Dog is fish on Mon Oct 19, 2009 7:43 am

เป็นกำลังใจคับ

Shutter B

From : ฉะเชิงเทรา

ตั้งหัวข้อ by Shutter B on Mon Oct 19, 2009 7:54 am

ฮ๋าาาาาาาาาา กรณีเดียวกับผมเด๊ะเลย เพิ่ง Format ไปเมื่อทิตย์ที่แล้ว เริ่มใหม่หมดเหมือนกัน แต่ก็ไม่ได้ซีเรียสมากเท่าไหร่ รูปหายแต่ความรู้ในสมองยังอยู่ ถ่ายเอาใหม่ได้ คิคิ วันหยุดที่ไรก็หาเรื่องออกนอกบ้านทุกที่ แต่ฟ้าฝนไม่ค่อยเป็นใจเท่าไหร่ ขอบคุณที่แบ่งปันประสบการณ์ครับ

nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob on Mon Oct 19, 2009 2:23 pm

นี่ตั่งใจ ว่า จะคัดรูป แต่ละครั้งที่ไป มา แต่ง แล้ว เอาไปอัดเก็บไว้ อยู๋ เฮอๆ

คิดไว้นาน ละ อิอิอิ

Yanist

From : Bangkog

ตั้งหัวข้อ by Yanist on Mon Oct 19, 2009 2:53 pm

Dog is fish พิมพ์ว่า:เป็นกำลังใจคับ

เป็นกำลังใจให้ใครหรอ??

aynitap

ตั้งหัวข้อ by aynitap on Mon Oct 19, 2009 8:02 pm

Yanist พิมพ์ว่า:
    Dog is fish พิมพ์ว่า:เป็นกำลังใจคับ

มาให้กำลังใจกันลับตาคนหน่อยก็ได้นะจ๊ะ
    เห็นไหมเดี๋ยวก็เป็นข่าวอีกหรอก

ปล. ขอบคุณทุกกำลังใจงับ

nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob on Mon Oct 19, 2009 8:12 pm

aynitap พิมพ์ว่า:
    Yanist พิมพ์ว่า:

มาให้กำลังใจกันลับตาคนหน่อยก็ได้นะจ๊ะ
    เห็นไหมเดี๋ยวก็เป็นข่าวอีกหรอก

ปล. ขอบคุณทุกกำลังใจงับ

เฮอๆ ไม่ทันเเร้วม๊างงงงง

ไม่ข่าว แล้ว เรื่อง จิง เเร้วงี้ อิอิอิ

Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood on Thu Oct 22, 2009 9:51 pm

ได้แง่คิดครับ
    "ใช้ชิวิตอย่างมีสติ"
    ขอบคุณมากครับสำหรับการแบ่งปันประสบการณ์

เวลาขณะนี้ Sat Dec 03, 2016 2:47 am