รบกวนถามเรื่องความสัมพันธ์ของแฟรชกับความเร็วชัตเตอร์ครับ

Share
    p_drumline
    Rank : Member

รบกวนถามเรื่องความสัมพันธ์ของแฟรชกับความเร็วชัตเตอร์ครับ

ตั้งหัวข้อ by p_drumline on Fri Nov 13, 2009 1:26 pm

สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ....มีเรื่องรบกวนถามว่า

เวลาถ่ายรูปที่ต้องการใช้แฟรช เราจะปรับความเร็วชัตเตอร์ หรือต้องปรับรูรับแสงยังไงบ้างครับเพื่อให้ได้ภาพที่แสงสวยๆ

อยากได้ไอเดียเพื่อสร้างสรรผลงานที่ดีขึ้นครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม...
    aynitap
    Rank : Moderator

From : ลาดพร้าว

Re: รบกวนถามเรื่องความสัมพันธ์ของแฟรชกับความเร็วชัตเตอร์ครับ

ตั้งหัวข้อ by aynitap on Sat Nov 14, 2009 2:54 pm

แสงจากแฟลช เป็นแสงไม่ต่อเนื่อง ฉายมาแว็บเดียวแล้วหายไป ต่างจากแสงอื่นเช่นแสงธรรมชาติที่มีอยู่ต่อเนื่อง
    ความเร็วชัตเตอร์มีผลกับแสงต่อเนื่องเท่านั้นครับ ฉะนั้นไม่ว่าจะเปิดชัตเตอร์เร็ว/นานแค่ไหนแสงจากแฟลชให้ผลไม่ค่อยต่างกัน

ที่มีผลกับแสงแฟลชคือ รูรับแสง กับ ISO และ ระยะห่างของแฟลชกับวัตถุที่สะท้อนแสงแฟลชครับ
    แต่ D60 เรามีระบบ TTL ถ้าเปิดระบบนี้อยู่ไม่ว่าเราจะใช้ รูรับแสง หรือ ISO เท่าไร หรืออยู่ห่างจากแบบเท่าไร กล้องจะเป็นคนคำนวณให้
    ถ้ารู้สึกว่าแสงที่กล้องคำนวณให้ไม่พอดี ก็ชดเชยแสงแฟลชให้น้อยลงหรือเพิ่มขึ้นได้ครับ

แต่คิดว่า จกท. คงหมายถึง จะใช้แฟลชให้สร้างสรรค์ได้อย่างไร รึเปล่าครับ จกท.ใช้แฟลชหัวกล้องหรือแฟลชนอกครับ
    แฟลชหัวกล้องอยู่ใกล้กับเลนส์ แสงที่ยิงออกไปจะทำให้ภาพดูแบน ๆ ไม่มีมิติ ถ้าแยกแฟลชให้ห่างจากเลนส์ได้นิดหน่อยก็จะเกิดเงาบ้างทำให้ดูมีมิติขึ้น
    แฟลชหัวกล้องทำอะไรไม่ได้มากครับถ้าอยากได้ภาพสวย ๆ คงต้องหาแฟลชนอกมาใช้ถึงจะสามารถสร้างสรรค์ภาพสวย ๆ ออกมาได้หลากหลายเลยครับ
    แต่จะให้บอกว่าทำอะไรได้บ้างมันกว้างไปครับ ต้องถามก่อนว่าเอาไว้ถ่ายรูปอะไร แนวไหน สถานที่เป็นอย่างไร
    เช่นถ่ายแฟชั่น ถ่ายงานพิธีต่าง ๆ ถ่ายมาโคร ถ่ายสินค้า แต่ละสถานะการณ์ใช้ไม่เหมือนกันรวมถึงไอเดียด้วยครับ
    p_drumline

Re: รบกวนถามเรื่องความสัมพันธ์ของแฟรชกับความเร็วชัตเตอร์ครับ

ตั้งหัวข้อ by p_drumline on Sat Nov 14, 2009 3:11 pm

ขอบคุณมากครับได้ความรู้อีกแล้ว...
    จริงๆก็คืออยากรู้เรื่องของการปรับรูรับแสงเวลาใช้แฟรชน่ะครับ แต่ตอนนี้พอเข้าใจแล้วครับ
    ส่วนเรื่องการสร้างสรรค์ ตอนนี้ใช้แค่แฟรชหัวกล้องอยู่ก็คงทำอะไรไม่ได้มาก
    แต่ก็เข้าใจเรื่องของแฟรชมากขึ้นแล้วล่ะครับ...ยังไงก็ขอขอบคุณอีกครั้งครับ Smile
    carmanrider
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

ตั้งหัวข้อ by carmanrider on Sat Nov 14, 2009 5:04 pm

ถ้าใช้แฟลชค่าย อย่าง sb600 , 800 , 900
    นั้น ระบบ TTL จะสัมพันกับกล้องมากที่สุดครับ
    TTL = Through the Lens
    คือการวัดแสงผ่านเสนส์ แล้ว นำมาคำนวนค่าแสงแฟลชที่ปล่อยออกมานะครับ
    ไม่ว่าเราใช้ iso , f , speed เท่าไหร่นั้นมันจะ ซิ้งค์ กับแฟลชเองครับ พูดง่ายๆคือเกือบจะ Auto ละ
    และการใช้แฟลช ในแบบของผมคือ จะแบ่งเป็นสองแบบครับ (คนอื่นยังไงผมไม่รู้นะครับ)
    .
    .
    คือ 1 ) ใช้แฟลชเป็นแสงรอง หรือ fill Flash โดย ปกติผมจะใช้ถ่ายตอนกลางวัน หรืองานกลางแจ้งครับ
    คือวัดแสงแบบปกติแหละครับ แล้วเปิดแฟลช ในโหมด TTL BL
    BL คือ บาลานซ์ คือกล้องและแฟลช จะคำนวนค่าแสงที่วัดออกมาและยิงกลับเข้าไปให้ทั่วๆเท่ากัน
    วัดแสงแบบปกติคือ แล้วแต่้เราจะชดเชยยังไง หรือ วัดพอดี แล้วยิงเลยครับ
    .
    .
    2) ใช้แฟลชเป็นแสงหลัก คือ ยิงเข้าไปให้แฟลชเข้าไปแทนที่แสงธรรมชาติ ซึ่งตอนนั้นแสงธรรมชาติอาจไม่พอ หรือกรณีอื่นๆนะครับ
    โดย ตั้งโหมดแฟลชเป็น TTL นะครับ ใช้โดยไม่ต้องวัดแสง ปรับ speed ให้เท่าที่เราถือได้นะครับ
    แต่ต้องระวังเรื่องคุม f และ การใช้ iso นะครับ เพราะ มันจะไปสัมพันกับ เรื่อง GN (Guide Number) และระยะแสงนะครับ
    .
    .
    .
    จิงๆ ยังมีอีกนะครับ ถ้าพูดถึงแฟลช แล้ว ยาวครับ
    .
    .
    ถ้าอยากฟังต่อ ถามมาเลย จะตอบให้
    .
    .
    .
    PS. ผมไม่ได้โชว์เทพแต่อย่างใด แค่ต้องการแชร์ประสบการณ์ ถ้าไม่ถูกใจใคร ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
    nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob on Sat Nov 14, 2009 7:33 pm

ฮุๆ มี ท่าน โปร ทั้ง สอง คนมา ตอบ ให้ คงจะกระจ่าง นะคับ อิอิอิอิ
    ToNg-11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 on Sun Nov 15, 2009 3:24 pm

ตามที่ พี่ๆ 2คนเค้าบอกเลยครับ
    BanDitDotCom
    Rank : Master
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom on Sun Nov 15, 2009 8:47 pm

speed สูงสุดที่ใช้ได้ก็ 200 ป้ะครับ ^^

แชร์ๆ ด้วยน้ะ ^^

จะว่ายากก็ยากจะว่าง่าย..เอหรือไม่ง่ายหว่ากว่าจะทำให้แสงสวยๆ ได้

ผมไม่มีหลักอะไรนะครับ คือปรับเท่าที่เห็นว่าแสงโอเชแล้วเป็นพอ

คนที่สอนผมมาเขาก็บอกมาแค่นี้อ่า -_-" "...ให้ใช้ M แล้วเอ็งก็ดูภาพว่า

แสงเป็นยังไง ก็ปรับขึ้นลงเอา...ไม่ต้องคิดมาก"
    (ง่ะ....-_-" สอนมาแค่เนี้ย ทุกวันนี้ก็เลยใช้เป็นอยู่แค่เนี้ย)

ถ้าใช้แฟลชหัวกล้อง ก็ปรับเอาครับ ถ้าแสงแข็งไปก็ปรับลงมาทีละหน่อย

หรือซื้อตัวบังหน้าแฟลช ที่เป็นสีขาวขุ่นๆ ^^ ทำให้แสงนุ่มขึ้นครับ

ตอนนี้ก็ใช้ SB600 แล้วก็ใส่ถ้วยมาม่าเอา ยิงง่ายดีไม่ต้องหักมุมเพื่อสะท้อนเลย

ใช้โหมต M ส่วน TTL ใช้ไม่เป็นอ่ะครับไม่ถนัด
    (คงเพราะไม่ได้หัดจากอันนี้อ่ะ)

อยู่ค้างอยู่ที่ 1/2 เสมอ 1/1 เด๋วแฟลชกระจายกัวๆ ผมก็ใช้แบบเดิมคือแสงจัดไปก็ลงลงน้อยไปก็เพิ่มขึ้น
    (แต่ไม่เพิ่มถึง 1/1)

ก็ไปแก้เอาที่ ISO หรือชัตเตอร์ รูรับแสงจะไม่ค่อยแก้

การสร้างสรรค์ ถ้าแฟลชหัวเท่าที่ผมนึกออกก็คงจะแค่
    (ไม่รู้อย่างนี้จะเรียกว่าสร้างสรรค์หรือเป็นเรื่ืองธรรมดาหว่า)

วัดแสงฉากหลังให้พอดีหรือติดอันเดอร์ แล้วก็ตบแฟลชที่ตัวแบบ

ทำช่วงพระอาทิตย์ตกอ่ะ ผมชอบมานสวยดี ^^

ใช้แฟลชแล้วสนุกนะครับ เพราะมานมีอะไรให้เล่นเย้อะขึ้น

มีวิธีใช้หลายอย่างดี ถ้าใช้พอเป็นแล้วอย่างผมจะแบบว่าขาดไม่ได้

กลางวันแดดจัดๆ ผมยังพกเลย (เอาไว้ลบเงาบนหน้า)
    p_drumline

ตั้งหัวข้อ by p_drumline on Mon Nov 16, 2009 1:42 am

ฟังพี่ๆพูดกันแล้วดูน่าสนุกมากเลย

รู้สึกอยากได้แฟลชซะแล้วซิ...

คงต้องสะสมทุนทรัพย์เพื่อมีแฟลชเป็นของตัวเองซักอันซะแล้ว...ขอบคุณทุกๆท่านครับ Smile
    Swaggerboy

ตั้งหัวข้อ by Swaggerboy on Wed Dec 23, 2009 2:41 am

แฟลชนอกช่วยท่านได้ คับ อิอิ Smile

เวลาขณะนี้ Mon May 29, 2017 1:36 am