อยากรู้วิธีเก็บกล้องเข้ากระเป๋าให้ถูกวิธีค่ะ

Share

enyalius
    Rank : Amateur

อยากรู้วิธีเก็บกล้องเข้ากระเป๋าให้ถูกวิธีค่ะ

ตั้งหัวข้อ by enyalius on Sat Nov 28, 2009 10:00 pm

อยากรู้ว่าควรวางเอาตัวกล้องลง (หงายเลนส์ขึ้น) หรือว่าควรคว่ำเอาเลนส์ลงอ่ะคะ Very Happy หรือว่าวางแบบไหนก็ได้ อยากรู้ว่าอย่างไหนมันเซฟกว่ากันอ่ะคะ

nine_ob
    Rank : Moderator

From : SWU.

Re: อยากรู้วิธีเก็บกล้องเข้ากระเป๋าให้ถูกวิธีค่ะ

ตั้งหัวข้อ by nine_ob on Sat Nov 28, 2009 10:20 pm

enyalius พิมพ์ว่า:อยากรู้ว่าควรวางเอาตัวกล้องลง (หงายเลนส์ขึ้น) หรือว่าควรคว่ำเอาเลนส์ลงอ่ะคะ Very Happy หรือว่าวางแบบไหนก็ได้ อยากรู้ว่าอย่างไหนมันเซฟกว่ากันอ่ะคะ

งืมๆ ตรงนี้ อ๊อบ คิดว่า เเร้วแต่ คนนะ คับ

เพราะว่า กระเป๋า กล้อง โดยธรรมชาติเเร้ว มัน ก็ เซฟ ทั้ง 4ด้าน อยู๋ เเร้ว คับ แฮะๆ

เพราะ ว่า ไม่ว่าเรา ตัวกล้องลง หรือว่าคว่ำเลนส์ลง ก้ เหมือน กัน ...

แต่ ว่า รูป แบบ การ วาง อ๊อบคิดว่า คำนึง ถึง การ หยิบ ใช้งานมากกว่า คับ ที่คนส่วนใหญ่คว่ำเลนส์ ลง เพราะว่า ด้าน ที่ จับ จะขึ้นมาอยู่ด้านบน เปิดกระเป๋าหยิบปั๊บ ก็ถ่าย ได้ เรย ไม่ต้อง มา จัดท่าอารายมากมาย เฮอๆ

ดังนั้น วางยังงัยก็ เซฟ คับ อยู่ที่ การ ใช้ งาน มากกว่า

อ๊อบ เอง เอาด้าข้าง ลง คับ ... โดยหันทางด้าน grip จับ ขึ้น เพราะ มัน หยิบ ได้ สดวก นี่แหละ อิอิอิ

ลองดู นะ คับ แฮะๆ ...

http://omeletkung.multiply.com

copyright By Nine_Ob

enyalius

Re: อยากรู้วิธีเก็บกล้องเข้ากระเป๋าให้ถูกวิธีค่ะ

ตั้งหัวข้อ by enyalius on Sun Nov 29, 2009 12:13 am

ขอบคุณค่ะ พอดีว่าช่วงนี้กล้องเป็นไรไม่รู้ค่ะ ปกติเวลาที่กดชัตเตอร์ลงไปครึ่งนึงหน้าจอจะดับพอปล่อยหน้าจอก็จะติด แต่บางทีพอฝนปล่อยนิ้วแล้วหน้าจอก็ไม่ยอมติดขึ้นมาอ่ะคะ ต้องปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ เป็นแบบนี้มา 2-3 ครั้งแล้ว เลยนึกว่าอาจจะกะแทกตอนที่เราวางกระเป๋ารึป่าว

nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob on Sun Nov 29, 2009 11:16 am

เฮอๆ คือเจ้า d60 เนี่ยะ จะมี ตัวเซ็นเซอร์ อยู่ ด้านบน ของ จอ lcd นะคับ ซึ่งถ้า มันไม่มีแสงสว่าง หรือมีอะไร ไปปิดมันไว้เช่นหน้าของเรา เวลา แนบส่อง วิวไฟนเดอร์ ก้จะทำให้จอ lcd นั้นดับ คับ

แต่ว่า ในทางกลับกัน ถ้ามีแสงสว่างเพียงพอ ไม่มีอะไรไปบังมัน จอ lcd ก็จะติดขึ้นมาคับ

ซึ่งการติดหรือดับของจอ อ๊อบว่า ไม่น่าจะเกี่ยวกับ การกดชัตเตอร์ นะคับ ... แฮะๆ

เบื่องต้น ก็ประมาณนี้ นะคับ แฮะๆๆๆ

แต่ที่ d60 มี ฟังชั่นนี้ขึ้นมา เพราะว่า d60 ไม่ มี จอ เล็กด้านบนเพื่อ ปรับฟังชั้น เหมือนกล้องรุ่นใหญ่ๆ นะคับ แฮะๆ

ใช้การแสดงสถานะ ฟังชั้นต่างบน lcd แทน

http://omeletkung.multiply.com

copyright By Nine_Ob

BanDitDotCom
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom on Sun Nov 29, 2009 11:17 pm

ตัวเซ็นเซอร์ผมมีปัญหาแบบว่า โดนแดดไม่ได้เลย

หน้าจอจะกระพริบไม่หยุดถี่ๆ -_-"

ก็เอาไปเปลี่ยนมาแล้วที่ร้าน

ตัวใหม่ก็หาย แต่ใช้ได้เดือนกว่าๆ

เป็นอีกแต่ไม่ได้เอาไปซ่อมไรแระ

เพราะว่าเป็นเฉพาะตอนที่ใช้โหมตวัดแสงแบบ sport อ่ะครับ ^^

ส่วนวิธีเก็บ ของผมถ้าเป็นกระเป็าสะพายข้าง

หงายหน้าขึ้นครับ แต่ถ้าพื้นที่เหลือๆ ก็วางแนวระนาบ

คว่ำก็เคยครับ ตอนที่ต้องมีการหยิบเข้าหยิบออกบ่อยๆ ^^

เพราะสะดวก

ปกติกระเป๋าจะมีแผ่นซับกันกระแทกอยู่แล้วครับ

ถ้าเป้ อันนี้ตายตัว วางคว่ำอย่างเดียว ตามบล็อคที่เขาให้มา ^^

enyalius

ตั้งหัวข้อ by enyalius on Sun Nov 29, 2009 11:41 pm

ถ้าไอ้ตัวเซ็นเซอร์นั่นฝนเข้าใจค่ะว่าเวลาเอาหน้าไปแนบหน้าจอจะดับ ฝนก็อธิบายไม่ถูกเหมือนกันอ่ะคะ แต่ก็ขอบคุณนะคะคุณอ๊อฟ เอาไว้เป็นอีกหนัก ๆ ก็คงเอาเข้าศูนย์แหละคะ Smile

Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood on Tue Dec 01, 2009 11:52 am

nine_ob พิมพ์ว่า:
    enyalius พิมพ์ว่า:อยากรู้ว่าควรวางเอาตัวกล้องลง (หงายเลนส์ขึ้น) หรือว่าควรคว่ำเอาเลนส์ลงอ่ะคะ Very Happy หรือว่าวางแบบไหนก็ได้ อยากรู้ว่าอย่างไหนมันเซฟกว่ากันอ่ะคะ

งืมๆ ตรงนี้ อ๊อบ คิดว่า เเร้วแต่ คนนะ คับ

เพราะว่า กระเป๋า กล้อง โดยธรรมชาติเเร้ว มัน ก็ เซฟ ทั้ง 4ด้าน อยู๋ เเร้ว คับ แฮะๆ

เพราะ ว่า ไม่ว่าเรา ตัวกล้องลง หรือว่าคว่ำเลนส์ลง ก้ เหมือน กัน ...

แต่ ว่า รูป แบบ การ วาง อ๊อบคิดว่า คำนึง ถึง การ หยิบ ใช้งานมากกว่า คับ ที่คนส่วนใหญ่คว่ำเลนส์ ลง เพราะว่า ด้าน ที่ จับ จะขึ้นมาอยู่ด้านบน เปิดกระเป๋าหยิบปั๊บ ก็ถ่าย ได้ เรย ไม่ต้อง มา จัดท่าอารายมากมาย เฮอๆ

ดังนั้น วางยังงัยก็ เซฟ คับ อยู่ที่ การ ใช้ งาน มากกว่า

อ๊อบ เอง เอาด้าข้าง ลง คับ ... โดยหันทางด้าน grip จับ ขึ้น เพราะ มัน หยิบ ได้ สดวก นี่แหละ อิอิอิ

ลองดู นะ คับ แฮะๆ ...
    คุณอ๊อฟครับ รูปหล่อเหมือนที่จิตนาการไว้แต่แรกเลยครับ
    เคยได้ยินมาว่าถ้าวางอยู่ข้างนอกกระเป๋าควรวางตั้งเพื่อไม่ให้ฝุ่น
    เกาะที่ตัวเซนเซอร์ รบกวนขอคำแนะนำเรื่องนี้หน่อยอ่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

เวลาขณะนี้ Sun Jan 22, 2017 12:46 pm