เคยเจออาการ "ดิ้น" ของภาพเวลาเปิด VR ป่ะครับ

Share
    BanDitDotCom
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

เคยเจออาการ "ดิ้น" ของภาพเวลาเปิด VR ป่ะครับ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom on Mon Jan 11, 2010 8:08 am

พอดีสงสัยหน่อยนึงครับผมเจออาการ"ดิ้น" หรือภาพกระตุก

ตอนที่กดชัดเตอร์ครึ่งนึง เหมือนกับ VR มันทำงาน

ถ่ายปกติไม่เห็นอาการครับ พอดีถ่ายพระจันทร์ แล้วเห็นอาการนี้อ่ะ
    (ผมไม่ได้จำว่าเป็นช่วงที่เปิดชัตเตอร์ต่ำๆ และเปิดสูงๆ จะเป็นเหมือนกันรึเปล่า)

อาการอย่างนี้ถือว่าปกติรึเปล่าครับ พอดีเพื่อนผมอีกคนก็เป็นอ่ะ ^^
    seth_p
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

Re: เคยเจออาการ "ดิ้น" ของภาพเวลาเปิด VR ป่ะครับ

ตั้งหัวข้อ by seth_p on Mon Jan 11, 2010 9:15 am

ของผมก็เป็นนะครับ แต่เป็นบางครั้ง นานๆเห็นที ผมก็คิดเอาเองว่าคงปกติแหละ Shocked
    ไม่ทราบสาเหตุเหมือนกัน ว่าจะเกี่ยวกัน Speed หรือปล่าว ^^
    Shutter B

From : ฉะเชิงเทรา

Re: เคยเจออาการ "ดิ้น" ของภาพเวลาเปิด VR ป่ะครับ

ตั้งหัวข้อ by Shutter B on Mon Jan 11, 2010 10:58 am

ช่วงนี้ เลนส์ตัวโปรดผม 18-105 mm มันแปลกๆไปเหมือนกัน มันโฟกัสช้าๆยังไงไม่รู้ หรือว่าผมคิดไปเองหรือเปล่ารู้ ตอนหาโฟกัส เฟืองข้างในหมุนเสียงเขย่าขวัญจริงๆๆ ฮ๋าาาา
    aynitap
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

ตั้งหัวข้อ by aynitap on Mon Jan 11, 2010 11:06 am

อาการปกติครับ ถ้าเปิด VR ไว้เวลากดชัตเตอร์ครึ่งหนึ่ง VR จะทำงานเสมอ(ถ้าไม่เสียนะ)ไม่ว่าจะใช้ความเร็วชัตเตอร์เท่าไรก็ตาม มองในวิวไฟเดอร์จะเห็นภาพกระตุกนิดหน่อยครับ

http://aynitaps.multiply.com
    BanDitDotCom

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom on Mon Jan 11, 2010 11:24 am

ขอบเตียงครับ ^^

เวลาขณะนี้ Mon Apr 24, 2017 12:29 pm