SB-600หล่นพื้น

Share

bally
    Rank : Moderator

SB-600หล่นพื้น

ตั้งหัวข้อ by bally on Sun Jan 24, 2010 3:19 pm

ตั้งแต่ซื้อกล้องมาปีนึง ไม่เคยเข้าศูนย์เลย มีเหตุให้ต้องเข้าศูนย์นิคส์จนได้

จะได้รู้แล้วรู้แรดไปเลยว่าศูนย์นิคส์ดีไม่ดียังไง

เหตุเกิดเมื่อวานตอนไปงานรับปริญญา ผมก็ไปถ่ายรูปให้เพื่อน แล้วเผอิญเปลี่ยนเลนส์ เป็น 50f1.4

พอได้ f กว้างก็เลยเอาแฟลชออกเพราะมันเกะกะ เลยถอดแฟลชแล้วฝากไว้กับแฟนที่ยืนอยู่ด้านหลัง

พอหันมาเล็งถ่ายเพื่อน ยังไม่ทันกดชัตเตอร์

โครมมมมมม !!!

SB600 ลงไปนอนกองกับพื้น โดยมีถ่านอัลคาไล์ไหลออกมาจากช่องใส่ถ่าน

ใจของผมหล่นลงไปอยู่ที่ตาตุ่มทันที แต่ก็ไม่อยากให้งานเพื่อนกร่อยไปด้วย

เลยบอกให้แฟนเก็บแฟลชเข้ากระเป๋าไปก่อน เดี๋ยวค่อยมาเช็คอีกทีว่ามันเสียตรงไหน

จากนั้นก็ถ่ายๆไปเรื่อย

หลังจากนั้นประมาณครึ่งชั่วโมงมีเวลาว่าง เลยหยิบมันออกมาดู ใส่ถ่านเปิดเครื่อง

ทําได้ปกติทุกอย่าง ระบบต่างๆดูเหมือนว่าจะยังไม่เสียหายอะไร

แต่ ....

แฟลชยิงไม่ออกแล้ว สงสัยว่าหลอดไฟจะขาด

ใครมีประสบการณ์การเปลี่ยนหลอดไฟบ้าง ไม่รู้ว่าราคาจะสักขนาดไหน แนะนำผมที emo4

nine_ob

From : SWU.

Re: SB-600หล่นพื้น

ตั้งหัวข้อ by nine_ob on Sun Jan 24, 2010 6:05 pm

เฮอๆ จิงๆ ถ้าไม่เข้าศูนย์

ถ้าเป้นเพราะหลอด

เปลี่ยน หลอด ตามร้าน ช่างกล้อง ทั่วไปก็ ได้ คับ

เพราะว่า หลอดของ sb600 มันก็ สามารถ ใช้ของเทียบเท่าได้คับ หลอดของ แฟลช นอกค่ายบางยี่ฮ่อ ก็มีขนาดหลอดเท่ากัน คับ

ลองดูคับ

ราคา หลอด ก็ประมาณ 300 บาท ราคา สนธิเเร้ว ก็ น่าจะประมาณ 500 คับ

อันนี้ ไม่เคยเปลี่ยนนะ ฟัง เค้า มา เฮอๆ

http://omeletkung.multiply.com

copyright By Nine_Ob

carmanrider
    Rank : Nikonian

ตั้งหัวข้อ by carmanrider on Sun Jan 24, 2010 7:20 pm

ถ้าแฟลช ปกศ เข้า 0 เถอะครับ แต่อาจจะรับไม่ได้กับราคานะครับ

แต่การหล่น แน่นอนครับ ว่าไม่อยู่ในเงื่อนไขการประกันแน่นอน

เพราะถ้าซ่อมร้านนอกนั้น การเปิดเครื่อง (แกะ) ที่อื่น ปกศ ของคุณจะหมดไปทันทีนะครับ

ถ้า ปกร แนะนำ ช่างดำ ที่ดังๆ อ่านะ หาใน google ก็ได้ ว่าอยู่ที่ไหน ใน กทม นี่แหละ แต่จำไม่ได้ละ

ร้านเค้าซ่อมเสร็จรับประกันของร้านแกเองให้อีกหกเดือนนะครับ

เพราะเพื่อนเคยทำ sb800 ตกน้ำ ก็ส่งซ่อมทางไปรษณีย์ร้านแกนี่แหละ

ตอนนั้น เปลี่ยนหลอดด้วย เพราะหลอด sb800 จะไปแล้วเหมือนกัน เฉพาะค่าหลอดก็ 2000 แล้วครับ หลอดแท้นะ

ยังไม่รวมค่าเปิดเครื่องนะครับ

เพราะมันต้องซ่อมอยู่แล้ว บอร์ดเจ๊ง เพราะน้ำเข้า เลยถือโอกาสเปลี่ยนหลอดด้วย

แนะนำได้แค่นี้แหละครับ

bally

ตั้งหัวข้อ by bally on Sun Jan 24, 2010 7:50 pm

ของผมประกันศูนย์ก็จริงแต่หมดไปแล้ว

ตอนนี้เลยคิดว่าจะให้ศูนย์ตีราคามาก่อน ถ้าแพงมากเกินไปก็คงจะซ่อมร้านนอกแหงๆ

เซงจริงงงงงงงงงงงงๆๆๆๆๆๆๆๆๆ emo4

carmanrider

ตั้งหัวข้อ by carmanrider on Sun Jan 24, 2010 8:01 pm

bally พิมพ์ว่า:ของผมประกันศูนย์ก็จริงแต่หมดไปแล้ว

ตอนนี้เลยคิดว่าจะให้ศูนย์ตีราคามาก่อน ถ้าแพงมากเกินไปก็คงจะซ่อมร้านนอกแหงๆ

เซงจริงงงงงงงงงงงงๆๆๆๆๆๆๆๆๆ emo4

ถ้าซ่อมร้านนอก ผมแนะนำนี่ครับ หาลิ้งค์มาให้ละ

http://www.dumcameraservice.com/

ปล. ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับช่างนะครับ

แต่ว่าเค้าซ่อมดีจิง เลยอยากบอกต่อนะ

bally

ตั้งหัวข้อ by bally on Sun Jan 24, 2010 8:25 pm

carmanrider พิมพ์ว่า:
    bally พิมพ์ว่า:ของผมประกันศูนย์ก็จริงแต่หมดไปแล้ว

ถ้าซ่อมร้านนอก ผมแนะนำนี่ครับ หาลิ้งค์มาให้ละ

http://www.dumcameraservice.com/

ปล. ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับช่างนะครับ

แต่ว่าเค้าซ่อมดีจิง เลยอยากบอกต่อนะ

ขอบคุณครับพี่ Wink

nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob on Sun Jan 24, 2010 9:19 pm

เฮอๆ ช่างดำ ทำ ดี คับ ถ้าไม่ดี เค้าไม่คิดเงิน เรย แหละ

http://omeletkung.multiply.com

copyright By Nine_Ob

ToNg-11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 on Sun Jan 24, 2010 10:50 pm

ไม่ต่ำกว่า 3000 มั้งครับ เข้า 0 เปลี่ยนหลอด
    ของผมก็พยามทำให้หลอดขาดอยู่เนี่ยครับ พยามกดให้เยอะๆ Sb 800 นะ อีก 3เดือน หมดประกัน 0 รีบขาดรีบเปลี่ยนฟรี ก่อน - -a

ไปช่างดำครับน้องบอล ขอเค้าดีจริงๆ หรือไม่ก้ไปซื้อ แฟรช ธรรมดาสักตัว ตัวละ 1500 บาท เอาหลอดมาเปลี่ยนได้ครับ แต่เปลี่ยนเองไม่เป็นเหมือนกัน เอาให้ช่างเถอะครับ และขอแสดงความเสียใจด้วยครับผม

carmanrider

ตั้งหัวข้อ by carmanrider on Sun Jan 24, 2010 11:14 pm

ToNg-11 พิมพ์ว่า:ไม่ต่ำกว่า 3000 มั้งครับ เข้า 0 เปลี่ยนหลอด
    ของผมก็พยามทำให้หลอดขาดอยู่เนี่ยครับ พยามกดให้เยอะๆ Sb 800 นะ อีก 3เดือน หมดประกัน 0 รีบขาดรีบเปลี่ยนฟรี ก่อน - -a

ไปช่างดำครับน้องบอล ขอเค้าดีจริงๆ หรือไม่ก้ไปซื้อ แฟรช ธรรมดาสักตัว ตัวละ 1500 บาท เอาหลอดมาเปลี่ยนได้ครับ แต่เปลี่ยนเองไม่เป็นเหมือนกัน เอาให้ช่างเถอะครับ และขอแสดงความเสียใจด้วยครับผม

พี่ต้อง อยากให้หลอดขาดแนะนำ เอามายิงเล่น 1/1 เลยพี่ กดๆไปไม่ต้องเสียบกับกล้องนะพี่ กดๆเล่นไปทั้งวัน ต่อๆกันไปเลย รับรองขาดแน่นอน

seth_p
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

ตั้งหัวข้อ by seth_p on Mon Jan 25, 2010 9:00 am

น่าเศร้าจริงๆครับ Crying or Very sad

pencildandy
    Rank : Master
    Rank : Master

ตั้งหัวข้อ by pencildandy on Mon Jan 25, 2010 12:25 pm

เรื่องค่าใช้จ่ายกับแหล่งซ่อมลองถาม Nikmonster ดูครับ
    เค้าเคยเอา SB600 ไปซ่อมมาน่าจะได้ข้อมูลครับ

NikMonster
    Rank : VIP++

From : BigTigerDonations & All Around The World

ตั้งหัวข้อ by NikMonster on Mon Jan 25, 2010 4:12 pm

pencildandy พิมพ์ว่า:เรื่องค่าใช้จ่ายกับแหล่งซ่อมลองถาม Nikmonster ดูครับ
    เค้าเคยเอา SB600 ไปซ่อมมาน่าจะได้ข้อมูลครับ

รู้สึกเหมือนใครมาเรียกแว่วๆ ข้างๆหูเลยแวะมาดูอ๋อๆๆ
    ผมซ่อมที่ วิมลคาเมร่า ฟอร์จูนครับ ซ่อมแค่ 1ชม.ก็เสร็จครับ แต่ต้องโทรไปบอกเค้าก่อนว่าจะซ่อมอะไร แล้วเช็คว่าช่างซ่อมแฟลช (มีช่างซ่อมเฉพาะงานเลยครับที่นี้)อยู่มั้ยเพราะว่าช่างอยุ่เป็นบางวัน ถ้าช่างอยู่ แจ้งอาการ เค้าจะได้เตรียมอะไหล่ไว้พร้อมครับ ไปถึงส่งซ่อมแล้วก็รอรับได้เลย ราคาค่าเปลี่ยนหลอดอยู่ที่ 900 บาทครับ Smile

bally

ตั้งหัวข้อ by bally on Tue Jan 26, 2010 1:18 pm

อื้มหืมม 900

สงสัยต้องรอเดือนหน้าถึงจะได้เปลี่ยน

NikMonster

From : BigTigerDonations & All Around The World

ตั้งหัวข้อ by NikMonster on Tue Jan 26, 2010 5:40 pm

900 บาท.ถ้วนๆครับ (ผมสะดวกซ่อมที่นี้เพราะใกล้ผมสุด ฟอร์จูน รัชดา นั่งรถไฟใต้ดินไปเลยยยครับ ช่างดำไกลผมไปหน่อยอ่ะ)ถ้าซ่อมศูนย์ราคาเบ็ดเสร็จ 2000 น่ะครับ Shocked

zilcheq
    Rank : Member
    Rank : Member

ตั้งหัวข้อ by zilcheq on Fri Jan 29, 2010 2:52 am

โอ....เรื่องเศร้าครับ ขอยืนไว้อาลัย 3 นาที หายป่วยเร็วๆนะครับเจ้า SB-600

เวลาขณะนี้ Tue Dec 06, 2016 9:52 am