อีกครั้งกับมือใหม่หัดถ่ายครับ

Share

tunya32
    Rank : Member

อีกครั้งกับมือใหม่หัดถ่ายครับ

ตั้งหัวข้อ by tunya32 on Thu Feb 04, 2010 11:52 pm

ครั้งนี้เช่นเคยครับกับเลนส์ตัวเดิม Tamron 18-200 (มีอยู่อันเดียวครับ อิอิ)ช่วยติชมเพื่อพัฒนาหน่อยครับ...

สองอารมณครับใช้โหมด S ครับไม่ได้ใช้ขาตั้งกล้อง

bally
    Rank : Moderator

Re: อีกครั้งกับมือใหม่หัดถ่ายครับ

ตั้งหัวข้อ by bally on Fri Feb 05, 2010 12:32 am

ภาพสุดท้ายใช้โหมด S เหรอครับ ภาพเลยไม่คม อาจจะเป็นเพราะ Speed Shutter ช้าไป

ผมว่าถ้าใช้โหมด A จะเวิร์คกว่า

mada
    Rank : Master

From : Khonkaen

Re: อีกครั้งกับมือใหม่หัดถ่ายครับ

ตั้งหัวข้อ by mada on Fri Feb 05, 2010 12:59 am

ชอบภาพที่ 2 ครับ ยังไงพยายามกลั้นหายใจจับเลนส์ภาพจะนิ่งขึ้นนะครับ

http://madaja.multiply.com

pixyl

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl on Fri Feb 05, 2010 1:05 am

Process จะทำให้ภาพดูน่าสนใจขึ้น
    เริ่มต้นได้ดีค่ะ Smile

Mini DSLR Nikon Club <Minikonian.com>My Gallery

ToNg-11
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 on Fri Feb 05, 2010 3:38 am

รูปที่ 1.เรื่ององค์ประกอบนะครับ แล้วเราจับโฟกัสไปตรงไหนเอ๋ย ดึง F เยอะๆ สัก 8ไปเลยครับ ถ่ายดอกไม้เก็บรายละเอียดให้ครบ
    2.คงจะเป็นเรื่องแนวคิดในการถ่าย ไอเดียดีครับ แต่ยังสื่อไม่ชัดเจน ดูรูปจากคนอื่นเยอะๆ+เอามาดัดแปลงบ้างครับ
    3.เป็นภาพเก็บบรรยากาศ ถ่ายแบบนี้ก็โอเค ครับ
    4.จัดวางส่วนของภาพได้ดีครับ แต่ต้องหาจุดน่าสนใจที่ทำให้คนดูเห็นแล้ว สนใจครับ อีกนิดนะครับ
    5.ภาพนี้ตามเม้นที่3 ครับ
    6.ภาพยังไม่ชัด เบลอๆ ครับ เข้าใจว่าถ่ายที่ช่วง 200mm ให้สปีดชัตเตอร์ กะทางยาวเลนส์ให้สัมพันกันครับ ถ่ายที่ 200mm ใช้ขาตั้งกล้องครับ ไม่มีขาก้ดึง iso เอา + สปีดอย่าต่ำกว่า 1/200 ครับ

ปล.ภาพไม่ชัดเบลอไม่ได้แปลว่าภาพไม่สวย มันขึ้นอยู่กะแนวคิดและความตั้งใจ เรามีอาวุธอยู่ในมืออีกไม่นานเราจะเก่งเหมือนพี่ๆเค้าในนี้ ขออภัยที่คอมเม้นแบบนี้ ถ้าไม่ชอบยังไงก้ขออภัยด้วยครับ

Soulphobia
    Rank : VIP+
    Rank : VIP+

From : ลาดมะพร้าว 112

ตั้งหัวข้อ by Soulphobia on Fri Feb 05, 2010 9:44 am

ตาม Rep ด้านบนเลยครับ... Smile
    คงต้องศึกษาเรื่องการจัดองค์ประกอบภาพอีกนะครับ อีกอย่างมันดูแน่นไปครับ การจัดองค์ประกอบภาพอย่างง่ายๆ
    ลองดูนี่นะครับ http://nikond60.forum6.biz/forum-f2/topic-t1851.htm ( ขอบคุณ^^ pratcrazy ด้วยครับ )
    ที่เหลือบ้างภาพยังขาดจุดสนใจ จุดเด่น และความคมชัดอยู่ครับ...ผมเองก็มือใหม่เช่นกันสู้ๆ ครับ...

tunya32

ตั้งหัวข้อ by tunya32 on Fri Feb 05, 2010 10:36 am

ToNg-11 พิมพ์ว่า:รูปที่ 1.เรื่ององค์ประกอบนะครับ แล้วเราจับโฟกัสไปตรงไหนเอ๋ย ดึง F เยอะๆ สัก 8ไปเลยครับ ถ่ายดอกไม้เก็บรายละเอียดให้ครบ
    2.คงจะเป็นเรื่องแนวคิดในการถ่าย ไอเดียดีครับ แต่ยังสื่อไม่ชัดเจน ดูรูปจากคนอื่นเยอะๆ+เอามาดัดแปลงบ้างครับ
    3.เป็นภาพเก็บบรรยากาศ ถ่ายแบบนี้ก็โอเค ครับ
    4.จัดวางส่วนของภาพได้ดีครับ แต่ต้องหาจุดน่าสนใจที่ทำให้คนดูเห็นแล้ว สนใจครับ อีกนิดนะครับ
    5.ภาพนี้ตามเม้นที่3 ครับ
    6.ภาพยังไม่ชัด เบลอๆ ครับ เข้าใจว่าถ่ายที่ช่วง 200mm ให้สปีดชัตเตอร์ กะทางยาวเลนส์ให้สัมพันกันครับ ถ่ายที่ 200mm ใช้ขาตั้งกล้องครับ ไม่มีขาก้ดึง iso เอา + สปีดอย่าต่ำกว่า 1/200 ครับ

ปล.ภาพไม่ชัดเบลอไม่ได้แปลว่าภาพไม่สวย มันขึ้นอยู่กะแนวคิดและความตั้งใจ เรามีอาวุธอยู่ในมืออีกไม่นานเราจะเก่งเหมือนพี่ๆเค้าในนี้ ขออภัยที่คอมเม้นแบบนี้ ถ้าไม่ชอบยังไงก้ขออภัยด้วยครับ
    สุดยอดครับชอบคอมเม้นแบบนี้ครับได้ขอมูลไปปรับปรุงฝีมือคับ ขอบคุณครับ

tunya32

ตั้งหัวข้อ by tunya32 on Fri Feb 05, 2010 10:38 am

Soulphobia พิมพ์ว่า:ตาม Rep ด้านบนเลยครับ... Smile
    คงต้องศึกษาเรื่องการจัดองค์ประกอบภาพอีกนะครับ อีกอย่างมันดูแน่นไปครับ การจัดองค์ประกอบภาพอย่างง่ายๆ
    ลองดูนี่นะครับ http://nikond60.forum6.biz/forum-f2/topic-t1851.htm ( ขอบคุณ^^ pratcrazy ด้วยครับ )
    ที่เหลือบ้างภาพยังขาดจุดสนใจ จุดเด่น และความคมชัดอยู่ครับ...ผมเองก็มือใหม่เช่นกันสู้ๆ ครับ...
    ขอบคุณครับ ผมยังต้องพัฒนาอีกเยอะ สู้ตาย ฮาๆๆๆๆ

tunya32

ตั้งหัวข้อ by tunya32 on Fri Feb 05, 2010 10:40 am

bally พิมพ์ว่า:ภาพสุดท้ายใช้โหมด S เหรอครับ ภาพเลยไม่คม อาจจะเป็นเพราะ Speed Shutter ช้าไป

ผมว่าถ้าใช้โหมด A จะเวิร์คกว่า
    อ้อ เขาใจแล้วครับ ขอบคุณครับ

BanDitDotCom

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom on Fri Feb 05, 2010 11:34 am

1. ภาพนี้จัดองค์ประกอบใหม่ดีกว่าครับ เรื่องกฎ 3 ส่วน รวมถึงระวังเรื่องโฟกัส
    ภาพน่าจะโฟกัสไปที่ตัวดอกไม้ ให้มากกว่าใบ หรือทำให้ดอกไม้เด่นขึ้นมาครับ
    ลองหามุมใหม่ดู ขบับไปขยับมาครับ

2. เป็นคนมุมมองเก๋ดีครับ ชอบนะครับแต่ยังไม่มีอะไรเป็นจุดโดนๆ ในภาพ
    มีส่วนดอกหญ้าด้านขวาดูขัดๆ ตาถ้าเอาออกน่าจะดีขึ้นครับ

3. อืมๆๆๆๆๆ ไม่รู้ว่านำเสนออะไรเป็นจุดเด่นๆ ครับ เหมือนถ่ายเล่นๆ มากกว่า
    จะเป็นคนด้านล่างหรือ สีตอนพระอาทิตย์ตก หรือจะแนวซิรูเอท

4. เป็นภาพวิวทะเล ที่ขาดเรื่องราวหรือจุดเด่นๆ ในภาพครับ ดูแห้งๆ ไปหน่อย
    ไม่แน่ใจว่าใช้โหมตสีอะไรนะครับ ^^ ถ้าอย่างในภาพนี้ท้องฟ้าสวยๆ
    เมฆงามๆ ก็จะเป็นจุดสนใจได้ครับ หรือมีอะไรในภาพที่ทำให้เกิดเรื่องราว

5. เหมืิอนกับภาพด้านบนครับ อันนี้พูดถึงคุณภาพไฟล์น่าจะเป็นเพราะ F กว้าง หรือตอนการย่อภาพ
    ทำให้คุณภาพภาพเสียไปเย้อะครับ

5. ภาพนี้ใช้ F6 ช่วง 120mm. ชัตเตอร์ 1/20
    ซึ่งจริงๆ ผมว่าภาพนี้ควรใช้ F กว้างๆ ชัตเตอร์
    สูงๆ เพื่อกันสั่น (อย่างภาพนี้เบลอๆ)
    แววตาของเด็กสวยครับ เสียดายที่ภาพเบลอ

ส่วนตัวผมอยากแนะนำให้เริ่มจากโหมต M เลยครับ
    ฝึกใช้ความสัมพันธ์ของการใช้งานต่างๆ ก่อน ^^
    จะได้ฝึกวิธีคิดให้มากๆแล้วค่อยไปใช้ โหมตที่สะดวกกว่านี้ครับ

ถ่ายบ่อยๆ ครับ ศึกษาเรื่องของการจัดองค์ประกอบหน่อย (เด๋วมันจะซึมไปเอง)
    ศึกษาเรื่องการใช้แสงด้วยครับ อย่างแสงช่วงไหนถ่ายภาพสวย
    ถ่ายพระอาทิตย์ตกจะถ่ายช่วงกี่โมงหรือยังไงให้สวยๆ
    ศึกษากล้องว่ากล้องเราทำไรได้บ้าง ^^

ถ้าความคิดเห็นหนักไปยังไงขออภัยด้วยนะครับ
    คห.ผมอาจผิดก็ได้ งานศิลป์ไม่มีไรถูกผิดครับ ^^

เรื่องแสงของทุกภาพ จริงๆ ไม่อยากเม้นท์ครับเพราะพอดี
    ผมดันไปปรับหน้าจอเล่น กลัวดูแสงผิดเอง ^^
    เพราะว่าทุกภาพจากหน้าจอผมติดอันเดอร์นิ้ดๆ ครับ

tunya32

ตั้งหัวข้อ by tunya32 on Fri Feb 05, 2010 1:19 pm

BanDitDotCom พิมพ์ว่า:1. ภาพนี้จัดองค์ประกอบใหม่ดีกว่าครับ เรื่องกฎ 3 ส่วน รวมถึงระวังเรื่องโฟกัส
    ภาพน่าจะโฟกัสไปที่ตัวดอกไม้ ให้มากกว่าใบ หรือทำให้ดอกไม้เด่นขึ้นมาครับ
    ลองหามุมใหม่ดู ขบับไปขยับมาครับ

2. เป็นคนมุมมองเก๋ดีครับ ชอบนะครับแต่ยังไม่มีอะไรเป็นจุดโดนๆ ในภาพ
    มีส่วนดอกหญ้าด้านขวาดูขัดๆ ตาถ้าเอาออกน่าจะดีขึ้นครับ

3. อืมๆๆๆๆๆ ไม่รู้ว่านำเสนออะไรเป็นจุดเด่นๆ ครับ เหมือนถ่ายเล่นๆ มากกว่า
    จะเป็นคนด้านล่างหรือ สีตอนพระอาทิตย์ตก หรือจะแนวซิรูเอท

4. เป็นภาพวิวทะเล ที่ขาดเรื่องราวหรือจุดเด่นๆ ในภาพครับ ดูแห้งๆ ไปหน่อย
    ไม่แน่ใจว่าใช้โหมตสีอะไรนะครับ ^^ ถ้าอย่างในภาพนี้ท้องฟ้าสวยๆ
    เมฆงามๆ ก็จะเป็นจุดสนใจได้ครับ หรือมีอะไรในภาพที่ทำให้เกิดเรื่องราว

5. เหมืิอนกับภาพด้านบนครับ อันนี้พูดถึงคุณภาพไฟล์น่าจะเป็นเพราะ F กว้าง หรือตอนการย่อภาพ
    ทำให้คุณภาพภาพเสียไปเย้อะครับ

5. ภาพนี้ใช้ F6 ช่วง 120mm. ชัตเตอร์ 1/20
    ซึ่งจริงๆ ผมว่าภาพนี้ควรใช้ F กว้างๆ ชัตเตอร์
    สูงๆ เพื่อกันสั่น (อย่างภาพนี้เบลอๆ)
    แววตาของเด็กสวยครับ เสียดายที่ภาพเบลอ

ส่วนตัวผมอยากแนะนำให้เริ่มจากโหมต M เลยครับ
    ฝึกใช้ความสัมพันธ์ของการใช้งานต่างๆ ก่อน ^^
    จะได้ฝึกวิธีคิดให้มากๆแล้วค่อยไปใช้ โหมตที่สะดวกกว่านี้ครับ

ถ่ายบ่อยๆ ครับ ศึกษาเรื่องของการจัดองค์ประกอบหน่อย (เด๋วมันจะซึมไปเอง)
    ศึกษาเรื่องการใช้แสงด้วยครับ อย่างแสงช่วงไหนถ่ายภาพสวย
    ถ่ายพระอาทิตย์ตกจะถ่ายช่วงกี่โมงหรือยังไงให้สวยๆ
    ศึกษากล้องว่ากล้องเราทำไรได้บ้าง ^^

ถ้าความคิดเห็นหนักไปยังไงขออภัยด้วยนะครับ
    คห.ผมอาจผิดก็ได้ งานศิลป์ไม่มีไรถูกผิดครับ ^^

เรื่องแสงของทุกภาพ จริงๆ ไม่อยากเม้นท์ครับเพราะพอดี
    ผมดันไปปรับหน้าจอเล่น กลัวดูแสงผิดเอง ^^
    เพราะว่าทุกภาพจากหน้าจอผมติดอันเดอร์นิ้ดๆ ครับ
    ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว ไว้จะนำไปพัฒนาฝีมือนะครับ อิอิ

idontwantsator

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator on Fri Feb 05, 2010 9:25 pm

มาเก็บความรู้ครับ

folkybang

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by folkybang on Mon Feb 08, 2010 12:24 pm

เพื่อน ๆ พี่ ๆ เค้าแนะนำกันไปหมดแล้ว

ผมเป็นกำลังใจให้ละกันครับ.. ดูภาพเยอะๆ นะครับ สู้ๆ Smile

tunya32

ตั้งหัวข้อ by tunya32 on Mon Feb 08, 2010 8:28 pm

folkybang พิมพ์ว่า:เพื่อน ๆ พี่ ๆ เค้าแนะนำกันไปหมดแล้ว

ผมเป็นกำลังใจให้ละกันครับ.. ดูภาพเยอะๆ นะครับ สู้ๆ Smile
    ขอบคุณคร๊าบๆๆๆ

pangfoon

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon on Tue Feb 09, 2010 12:40 pm

รูป 1 2 6 ภาพเบลอ ทำให้อยากแนะนำว่า ต้องลองฝึกล๊อคโฟกัสให้เป๊ะบ่อยๆนะคะ
    จะว่าไป ภาพชัดดีมีชัยไปกว่าครึ่งค่ะ เพราะจะเอามาคร๊อป มาโปรเสจ ก็ทำได้ง่ายค่ะ Smile

www.minikonian.com
    จุดเริ่มต้นของมือใหม่ DSLR และครอบครัวอบอุ่นของnikonตัวเล็ก nikon D40, nikon D40x, nikon D50, nikon D60, nikon D80, nikon D90, nikon D3000, nikon D5000

wutsoi3
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

From : Bangkok , Ratchada

ตั้งหัวข้อ by wutsoi3 on Thu Feb 11, 2010 2:15 pm

เพื่อนๆพี่ แนะนำกันไปหมดแล้ว แอบมาซึมซับคำแนะนำ เวลาไปถ่ายรูปครับจะได้ไม่บกพร่องอีก ฮี่ๆ

เวลาขณะนี้ Mon Feb 27, 2017 1:38 pm