สะพานพุทธ

Share
    folkybang
    Rank : VIP

From : Bangkok

สะพานพุทธ

ตั้งหัวข้อ by folkybang on Mon Feb 08, 2010 12:58 pm

สะพานพุทธ อีกครั้ง.. รบกวนขอความเห็นด้วยครับ Embarassed

1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

11

12

13

14

15

16

17

18

19
    pencildandy
    Rank : Master

Re: สะพานพุทธ

ตั้งหัวข้อ by pencildandy on Mon Feb 08, 2010 1:22 pm

ใบที่ 6 ถ้าแบบหันมามงกล้องจะสวยมากครับคอมโพสท์ได้เลยล่ะ
    ชอบใบที่ 16 ครับแสงสวยแต่ใบหน้าติดอันเอดร์นิดๆดึง Curve ขึ้นอีกนิดสวยมาก
    BanDitDotCom

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom on Mon Feb 08, 2010 4:14 pm

ชอบรูปที่ 18 มากสุครับ เท่ดี ^^

มีพื้นผิวถนนเป็นเส้นนำสายตา

แล้วก็ใบที่ 13 มุมเท่ๆ
    ToNg-11

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 on Mon Feb 08, 2010 6:30 pm

ทุกใบให้อารมณ์คนละแบบ กัน ส่วนตัวชอบ เกือบทุกใบนะครับ ทั้งแสง ทั้งจัดวาง แนวคิด และภาพคมชัด ยกเซ็ทครับ ยกเว้น 19 เข้าใจว่าแบบขยับตัวภาพเลยสั่นๆไปนิดครับ
    folkybang

ตั้งหัวข้อ by folkybang on Mon Feb 08, 2010 10:32 pm

ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นครับ จะปรับปรุงให้ดียิ่ง ๆ ขึ้นไป Smile
    Soulphobia
    Rank : VIP+
    Rank : VIP+

From : ลาดมะพร้าว 112

ตั้งหัวข้อ by Soulphobia on Mon Feb 08, 2010 11:12 pm

ด้วยความรู้อันน้อยนิด Smile ส่วนตัวแล้วผมเห็นว่า...
    ภาพที่ 5 ถ้าเป็นผม จะทิ้งระยะของเส้นทางไว้ด้านหน้า ซึ่งจะทำให้เหมือนกำลังเข็นรถไปข้างหน้า
    อย่างมีจุดหมาย(เช่น ภาพที่3 กับ 9ครับ...มีการทิ้งสเปซเพื่อให้เหมือนกับยังมีพื้นที่พอ เพื่อที่จะให้ซับเจกต์
    เคลื่อนที่ไปข้างหน้าได้ แต่ต้นฉบับของพี่ผมว่ามันดู "ตัน" อ่าครับ แต่ถ้าพี่ตั้งใจถ่ายมาแบบนี้โดยมีนัย หรือพี่มี
    เหตุผลอื่น ผมก็ขออภัยด้วยครับ Smile...ซึ่งถ้าผมเข้าใจไม่ผิดพี่อาจจะมองในมุมกลับก็ได้เช่น พี่อาจจะสื่อในทำนอง
    ที่ว่า ระยะทางที่กว่าเดินจะผ่านมาจนถึงจุดนี่ได้...
    ภาพที่ 6 ผมชอบนะครับ ตัวแบบนั้นมองไปตามเส้นนำสายตา ทำให้ผมอดสงสัยไม่ได้ว่าเค้ากำลังมองอะไรอยู่
    (จะเป็นคนสองคนนั้นหรือปล่าวน้า...)และกำลังคิดอะไรเมื่อมองสิ่งนั้น
    ภาพที่ 9 ชอบครับ ไม่ทราบเหตุผลเหมือนกันครับ Razz แต่เห็นแล้วสะดุดอ่าครับ
    ภาพที่ 10 สวยครับชอบๆ
    ภาพที่ 15 ชอบเหมือนกันครับ แต่ถ้ามีการเว้นระยะทางข้างหน้าให้เสมือนว่ากำลังมุ่งหน้าไปไหนซักแห่งจะเพิ่ม
    ความหน้าสนใจได้ไม่น้อยครับ( แต่ถ้าพี่เจตนาถ่ายมาแบบนี้ก็ขออภัยครับ Smile )
    ภาพที่ 17 ก็ชอบครับ...
    แต่ก็อย่างที่พี่ต้องว่าครับ ทุกภาพให้อารมณ์คนละแบบ...ซึ่งแล้วแต่ผู้นำเสนอจริงๆ...เพียงแค่ผมมองต่างไปบ้าง
    เท่านั้นเองครับ...
    ส่วนภาพอื่นที่ไม่ได้กล่าวถึงชอบเช่นกันครับ...ขอบคุณครับ

PS.ถ้าผิดพลาดหรือมีอะไรที่ผมยังมองไม่เห็นถึงเจตนาของพี่ที่ถ่ายทอดออกมาเช่นนี้ ขออภัยด้วยครับ... Smile

แก้ไขล่าสุดโดย Soulphobia เมื่อ Mon Feb 08, 2010 11:33 pm, ทั้งหมด 2 ครั้ง
    nine_ob
    Rank : Moderator

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob on Mon Feb 08, 2010 11:27 pm

โฮะๆ แจ่มหลายรูปเรย อิอิ

โอ้ววว....เปิดและปิดด้วย ผบ เรย อิอิอิอิ

http://omeletkung.multiply.com

copyright By Nine_Ob
    folkybang

ตั้งหัวข้อ by folkybang on Tue Feb 09, 2010 12:02 am

Soulphobia พิมพ์ว่า:ด้วยความรู้อันน้อยนิด Smile ส่วนตัวแล้วผมเห็นว่า...
    ภาพที่ 5 ถ้าเป็นผม จะทิ้งระยะของเส้นทางไว้ด้านหน้า ซึ่งจะทำให้เหมือนกำลังเข็นรถไปข้างหน้า
    อย่างมีจุดหมาย(เช่น ภาพที่3 กับ 9ครับ...มีการทิ้งสเปซเพื่อให้เหมือนกับยังมีพื้นที่พอ เพื่อที่จะให้ซับเจกต์
    เคลื่อนที่ไปข้างหน้าได้ แต่ต้นฉบับของพี่ผมว่ามันดู "ตัน" อ่าครับ แต่ถ้าพี่ตั้งใจถ่ายมาแบบนี้โดยมีนัย หรือพี่มี
    เหตุผลอื่น ผมก็ขออภัยด้วยครับ Smile...ซึ่งถ้าผมเข้าใจไม่ผิดพี่อาจจะมองในมุมกลับก็ได้เช่น พี่อาจจะสื่อในทำนอง
    ที่ว่า ระยะทางที่กว่าเดินจะผ่านมาจนถึงจุดนี่ได้...
    ภาพที่ 6 ผมชอบนะครับ ตัวแบบนั้นมองไปตามเส้นนำสายตา ทำให้ผมอดสงสัยไม่ได้ว่าเค้ากำลังมองอะไรอยู่
    (จะเป็นคนสองคนนั้นหรือปล่าวน้า...)และกำลังคิดอะไรเมื่อมองสิ่งนั้น
    ภาพที่ 9 ชอบครับ ไม่ทราบเหตุผลเหมือนกันครับ Razz แต่เห็นแล้วสะดุดอ่าครับ
    ภาพที่ 10 สวยครับชอบๆ
    ภาพที่ 15 ชอบเหมือนกันครับ แต่ถ้ามีการเว้นระยะทางข้างหน้าให้เสมือนว่ากำลังมุ่งหน้าไปไหนซักแห่งจะเพิ่ม
    ความหน้าสนใจได้ไม่น้อยครับ( แต่ถ้าพี่เจตนาถ่ายมาแบบนี้ก็ขออภัยครับ Smile )
    ภาพที่ 17 ก็ชอบครับ...
    แต่ก็อย่างที่พี่ต้องว่าครับ ทุกภาพให้อารมณ์คนละแบบ...ซึ่งแล้วแต่ผู้นำเสนอจริงๆ...เพียงแค่ผมมองต่างไปบ้าง
    เท่านั้นเองครับ...
    ส่วนภาพอื่นที่ไม่ได้กล่าวถึงชอบเช่นกันครับ...ขอบคุณครับ

PS.ถ้าผิดพลาดหรือมีอะไรที่ผมยังมองไม่เห็นถึงเจตนาของพี่ที่ถ่ายทอดออกมาเช่นนี้ ขออภัยด้วยครับ... Smile

โอ้ว... ด้วยความยินดีครับ โดนส่วนตัวแล้วผมชอบให้มีคนติมากกว่านะครับ เพราะได้อะไรมากกว่าคำชมเยอะ...

ผมขอตอบทีละภาพนะครับ ^ ^
    ภาพ 5 ผมตั้งใจนำเสนอเส้นทางที่เค้าเดินผ่านมาและต้องการถ่ายหน้า เลยต้องจำใจให้มันตันครับ..
    ภาพ 6 ตั้งใจจะสื่อให้เห็นถึง ความแตกต่างระหว่างการนั่งคนเดียว กับ นั่งเป็นคู่ครับ
    ภาพ 15 เห็นด้วยครับ แต่จังหวะที่ถ่ายภาพนี้ผมหันมาเจอก็ถ่ายเลย ถ้ามีเวลาน่าจะได้ภาพที่ดีกว่านี้ ^ ^

ที่เหลือก็ดีใจนะครับ ที่มีคนชอบภาพผม ขอบคุณที่ติ-ชมครับ
    crsriputtha
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

From : The Heart

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha on Tue Feb 09, 2010 12:03 am

ผมชอบภาพ 6 มาก Low key สวยๆ Wink

หลายๆรูป
    ISO 2500 ชัตเตอร์สปีด เร็วพอสมควร EV-2
    เดาว่า คงไม่ได้เอาขาตั้งกล้องไป เลยดัน ISO เพิ่มเพิ่มซัตเตอร์สปีด => เพื่อให้ถ่ายออกมาไม่เบลอ
    แต่งงว่าทำไม EV -2 แทบทุกรูปเลยอะครับ (เดาว่าคงเป็นเพราะวิธีวัดแสง อันนี้ก็แล้วแต่เทคนิคแต่ละคน ผมงงเฉยๆ)

ขอนิดนึงนะครับ Noise เยอะอะครับเนื่องจาก ISO สูงมาก อย่างรูปแปด (อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าเป็น Noise รึการแต่งรูปเลย รึเป็น ดาว )

ปล.
    ผมเชื่อนะครับว่ารูปสวยดีแล้ว
    แต่แต่ละคนก็มีมุมมองต่างกัน
    ผมอาจมองผิดไปบ้างก็อย่าถือสานะครับ
    ผิดพลาดขออถัยครับ
    folkybang

ตั้งหัวข้อ by folkybang on Tue Feb 09, 2010 12:31 am

crsriputtha พิมพ์ว่า:ผมชอบภาพ 6 มาก Low key สวยๆ Wink

หลายๆรูป
    ISO 2500 ชัตเตอร์สปีด เร็วพอสมควร EV-2
    เดาว่า คงไม่ได้เอาขาตั้งกล้องไป เลยดัน ISO เพิ่มเพิ่มซัตเตอร์สปีด => เพื่อให้ถ่ายออกมาไม่เบลอ
    แต่งงว่าทำไม EV -2 แทบทุกรูปเลยอะครับ (เดาว่าคงเป็นเพราะวิธีวัดแสง อันนี้ก็แล้วแต่เทคนิคแต่ละคน ผมงงเฉยๆ)

ขอนิดนึงนะครับ Noise เยอะอะครับเนื่องจาก ISO สูงมาก อย่างรูปแปด (อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าเป็น Noise รึการแต่งรูปเลย รึเป็น ดาว )

ปล.
    ผมเชื่อนะครับว่ารูปสวยดีแล้ว
    แต่แต่ละคนก็มีมุมมองต่างกัน
    ผมอาจมองผิดไปบ้างก็อย่าถือสานะครับ
    ผิดพลาดขออถัยครับ

โอ้.. ขอบคุณสำหรับความเห็นนะครับ
    ถูกต้องแล้วครับ ผมไม่ได้เอาขาตั้งกล้องไปเลยต้องเร่ง ISO และเปิดรูรับแสงกว้างสุด
    วัดแสงแบบเฉลี่ยทั้งภาพเลยต้อง -0.3 ถึง -2 เพราะพิ้นที่ในภาพมีสีดำเยอะพอสมควรและเพื่อให้ได้ความเร็วชัตเตอร์ที่ต้องการครับ
    ผมว่ากล้องรุ่นใหม่ ๆ มีระบบจัดการกับ น๊อยส์ ได้ีดีพอสมควร และยังมีโปรแกรมที่สามารถจัดการกับ น๊อยส์ เพิ่มเติมได้อีก
    ผมเลยไม่ค่อยกลัวน๊อยส์เท่าไหร่ครับ..

แต่รูป 8 น๊อยเยอะไปจริง ๆ แฮะ ผมเห็นด้วยครับ emo17 คราวหน้าจะระวังให้มากขึ้นครับ ขอบคุณที่แวะมาติ-ชม กันนะครับ
    idontwantsator

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator on Tue Feb 09, 2010 7:58 am

เทคนิค แสง สี เสียง เอ้ย...การวางมุม จัดได้งามดีครับ สวยๆ
    pangfoon

ตั้งหัวข้อ by pangfoon on Tue Feb 09, 2010 12:34 pm

ไปเม้นรายรูปใน FB มาละ ชอบรูป 11 มาก โพสท่าได้น่าสนใจดี แต่เสียดายที่มีหลอดไฟโผล่กลางหัว ^^

www.minikonian.com
    จุดเริ่มต้นของมือใหม่ DSLR และครอบครัวอบอุ่นของnikonตัวเล็ก nikon D40, nikon D40x, nikon D50, nikon D60, nikon D80, nikon D90, nikon D3000, nikon D5000
    Dog is fish

ตั้งหัวข้อ by Dog is fish on Tue Feb 09, 2010 1:06 pm

pangfoon พิมพ์ว่า:ไปเม้นรายรูปใน FB มาละ ชอบรูป 11 มาก โพสท่าได้น่าสนใจดี แต่เสียดายที่มีหลอดไฟโผล่กลางหัว ^^
    เห็นด้วยกับแป้งตรงที่มีไฟรบกวนสายตา อย่างอื่นๆ ก็มีเท้าขาด นิดๆหน่อยๆ
    นางแบบดูเป็นธรรมขาติขึ้น ชอบอยู่หลายภาพเลย

แก้ไขล่าสุดโดย Dog is fish เมื่อ Tue Feb 09, 2010 2:15 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    pixyl

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl on Tue Feb 09, 2010 1:22 pm

แสงตรงที่ถ่ายที่สะพานสวยดีค่ะ ชอบๆ
    ไม่ได้เอาขาตั้งกล้องไปแน่ๆเลย ไม่งั้นจะได้งามกว่านี้อีกแน่ๆ

folkybang

ตั้งหัวข้อ by folkybang on Tue Feb 09, 2010 2:20 pm

ขอบคุณครับ ๆ Embarassed
    NikMonster
    Rank : VIP++
    Rank : VIP++

From : BigTigerDonations & All Around The World

ตั้งหัวข้อ by NikMonster on Wed Feb 10, 2010 12:15 pm

อธิบายเป็นคำพูดไม่ได้ สวย คม นิ่ง ฝีมือดีจิงๆ พ่อคุณณณณ Wink
    ปล.ไปไม่ชวนอ่ะ
    nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob on Wed Feb 10, 2010 12:19 pm

NikMonster พิมพ์ว่า:อธิบายเป็นคำพูดไม่ได้ สวย คม นิ่ง ฝีมือดีจิงๆ พ่อคุณณณณ Wink
    ปล.ไปไม่ชวนอ่ะ

เฮอๆ เค้าไป กะ ผบ เค้า จะชวนพี่ทำมาย หล่าาาาา เฮอๆ

http://omeletkung.multiply.com

copyright By Nine_Ob
    wutsoi3
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

From : Bangkok , Ratchada

ตั้งหัวข้อ by wutsoi3 on Thu Feb 11, 2010 1:57 pm

นี่ขนาดไม่ได้เอาขาตั้งกล้องไปนะนี่ ยังคมได้อีก

สวยงามทุกรูปเลยครับ มีน๊อยซ์บ้างก็ได้อารมณ์ดี

เวลาขณะนี้ Fri Nov 24, 2017 6:11 pm