สอบถามผู้รู้ครับ

Share
    yaklue
    Rank : Member

สอบถามผู้รู้ครับ

ตั้งหัวข้อ by yaklue on Tue Feb 23, 2010 6:25 pm

รบกวนช่วยดูด้วยครับว่าเกิดจากอะไร กลุ้มครับ กลุ้ม Crying or Very sad Crying or Very sad :emo40: :emo40:

carmanrider
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

Re: สอบถามผู้รู้ครับ

ตั้งหัวข้อ by carmanrider on Tue Feb 23, 2010 7:30 pm

ฝุ่นที่ cencer ครับ

เอาออกโดยการยกกระจกค้าง แล้วเอาที่เป่ามาเป่า

หรือ ไป FF เค้าเอาออกให้ฟรีครับ

แต่เจ้า D60 ยกกระจกค้างยังไงหว่า???
    aynitap
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by aynitap on Tue Feb 23, 2010 11:37 pm

ฝุ่นที่เซนเซอร์จริง ๆ ครับ

ถ้าหาวิธียกกระจกไม่ได้ลองอีกวิธีครับ

1. ตั้งกล้องเป็นโหมด M ตั้งสปีดชัตเตอร์ซัก 2 วินาที
    2. แล้วปิดกล้อง ถอดเลนส์ออก
    3. หันกล้องลงด้านล่างเปิดสวิทกล้องแล้วกดชัตเตอร์กระจกจะยกตอนนี้แหละ เป่าลมเข้าไปที่เซนเซอร์ 2-3 ที
    4. ปิดกล้องประกอบเลนส์ แล้วลองถ่ายเช็กดูอีกครั้ง
    เวลาเช็คให้เปิด F แคบ ๆ ถึงจะเห็นฝุ่นชัดครับ

ปล. ทำในที่แสงน้อย ๆ ก็ดีนะครับ เซนเซอร์จะได้ไม่รับแสงแรงเกินไป

ถ้ายังไม่หายลองทำซ้ำอีกทีถ้าไม่หายก็เอาไปให้ร้านเข้าทำความสะอาดให้ครับ

http://aynitaps.multiply.com
    Soulphobia
    Rank : VIP+
    Rank : VIP+

From : ลาดมะพร้าว 112

ตั้งหัวข้อ by Soulphobia on Wed Feb 24, 2010 12:35 am

อืม...ไม่ต้องกลุ้มครับ เป็นเรื่องธรรมดาผมเองก็เคยเป็น เค้าว่ากันว่าฝุ่นกะกล้องเนี้ยไม่ค่อยจะถูกกัน
    แต่มันก็มักจะมาเจอกันบ่อยๆ ดีไม่ดีมาแอบอยู่ด้วยกันซะงั้น อิอิ

อย่างที่พี่ๆ ว่าครับฝุ่นที่เซนเซอร์ แก้ไม่ยากครับ ง่ายที่สุดก็เอาไปที่ศูนย์นิคเลยครับในกรณีที่อยู่ใกล้ศูนย์
    และกล้องยังอยู่ในประกันศูนย์นะครับ ถ้าไม่ได้ซื้อประกันศูนย์ หรือหมดประกันแล้วเสียค่าบริการครับ ถ้า
    ไปใช้บริการศูนย์นิค ลองดูตามนี้ครับ http://nikond60.forum6.biz/forum-f4/topic-t1886.htm

อีกวิธีก็เอาไปที่ร้าน http://www.fotofile.net/ สาขาใกล้บ้าน(ไม่ใช่หน้าม้านะครับ หุหุ) บอกเค้าว่ามา
    ทำความสะอาดเซนเซอร์ครับ ที่นี้ฟรีครับ ถึงแม้ว่าจะไม่ได้ซื้อกล้องจากที่นี้

อีกวิธี ทำเองครับ (เพิ่มเติมจากพี่ๆ ด้านบนนะครับ) วิธีล็อกกระจก...
    1.ถอดเลนส์ออกจากกล้อง แล้วเปิดสวิตช์กล้อง

2.ไปที่ Menu ต่อด้วย Recent Settings ต่อด้วย Mirror Lock - Up แล้ว Start จะขึ้นมา กด ปุ่ม Ok

3.แล้วจะมีข้อความขึ้นมาครับ อ่านให้จบ แล้วกดปุ่มชัดเตอร์ครับ ม่านชัดเตอร์จะยกขึ้นแล้วให้คว่ำหน้า
    กล้องลงนะครับ แล้วใช้ลูกยางเป่าลม เป่าเข้าไปที่เซนเซอร์ระวังอย่าแรงจนเกินไปนะครับ2-3 ทีก็พอ
    และที่สำคัญอย่าให้ปลายลูกยางเข้าไปในตัวกล้องมากนะครับ เดี่ยวไปโดนเซนเซอร์เอาละแย่เลย...
    ขั้นตอนนี้อย่าใช้เวลานานมากไปนะครับควรทำด้วยความรวดเร็ว...พอเป่าเสร็จแล้ว ปิดสวิตช์กล้องครับ
    ม่านชัดเตอร์ก็จะกลับมาต่ำแหน่งเดิม เป็นอันเรียบร้อยครับ...(วางแผนดีๆ ก่อนนะครับ อีกอย่างทำใจให้สบาย อิอิ)

ที่นี้ทดลองถ่ายกระดาษ A4 สีขาวๆ หรือถ่ายท้องฟ้าบริเวณที่ขาวๆ สว่างๆ นะครับ ใช้ F แคบ F16 เลย
    ก็ได้นะครับ เช็คดูว่ายังมีฝุ่นอยู่อีกไหม...ถ้ามีอยู่ แสดงว่าฝุ่นอาจจะติดได้หนึบมาก อันนี้คงต้องไปส่งศูนย์
    หรือไม่ก็ร้านแล้วล่ะครับ เหอๆ
    (กล้องผมเป็นตัว D3000 นะครับ)

อันนี้เป็นวิธีการคร่าวๆ นะครับ ถ้าไม่อยากทำเองก็แนะนำให้ทำตามวิธีที่ 1 หรือ 2ครับ

หรือลองดูตามนี้ครับ http://www.youtube.com/watch?v=huOdzpl534k&feature=related

***เพิ่มเติมนะครับ
    1.ควรปิดหน้ากล้องและหมั่นทำความสะอาดอุปกรณ์ เช่น เลนส์,ฝาปิดหน้าเลนส์ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง,ฝาปิดตัวกล้อง
    อยู่เสมอนะครับ เพื่อลดโอกาสที่สิ่งสกปรกอาจหลุดเข้าไปจับบนจอรับภาพ CCD ได้อีกระหว่างการใช้งาน

2.ปัญหาฝุ่นสิ่งสกปรกบนจอรับภาพ CCD สามารถเิกิดขึ้นได้จากการใช้งานปกติครับ และไม่อยู่ภายใต้เงื่อนไข
    การรับประกันสินค้าครับ...

***อ้างอิงจาก เอกสารตรวจสอบคุณภาพการทำความสะอาด Image Sensor จากศูนย์นิคอน (ไทยแลนด์)***
    yaklue

ตั้งหัวข้อ by yaklue on Wed Feb 24, 2010 9:37 am

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ ทุกวิธีนะครับ ค่อยสบายใจหน่อยจะรีบทำ
    ผลเป็นยังไงจะมารายงานคับผม ขอบคุณๆๆ emo8 emo15

เวลาขณะนี้ Fri Mar 31, 2017 1:35 am