(debut) พาไปเที่ยวพิพิธภัณฑ์ผีเสื้อและสวนพฤกษศาสตร์ครับ

Share

Dim
    Rank : Amateur

From : Gainesville, FL

(debut) พาไปเที่ยวพิพิธภัณฑ์ผีเสื้อและสวนพฤกษศาสตร์ครับ

ตั้งหัวข้อ by Dim on Wed Mar 10, 2010 8:53 am

มาเว็บนี้ครั้งแรก ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะครับ หลังจากที่ได้คุยกับเพื่อนสมัยเรียนป.ตรีคนนึงทางเอ็ม เห็นว่าเป็น mod อยู่ที่นี่ ก็เลยชวนมาเล่นที่นี่ดู

ชื่อดิมตามล็อกอินนะครับ ชอบถ่ายแนวธรรมชาติกับแลนด์สเคปหน่อยๆ Smile ยังไงก็ติชมแนะนำได้เต็มที่ครับ

....

วันนี้เอารูปแถวๆที่อาศัยอยู่มาฝากครับ เป็นพิพัธภัณฑ์ในตัวมหาลัยที่นึง กับอีกที่เป็นสวนพฤกษศาตร์ในบริเวณไม่ไกลกันมากครับ

รูปเซ็ทนี้ถ่ายด้วย D90 กับ Sigma 70-300 APO และ sb-600 เป็นหลักครับ

=====================================
    Florida Museum of Natural History, Butterfly Rainforest Section, University of Florida
    This awesome place is the 6400 square feet coverage living-exhibit of predator-free ~2000 individual butterflies on ~70 distinct species.
    The inside is planted with tropical and subtropical plant species along with waterfall and butterfly-observing pathway.
    The entrance fee is $7.47 for UF student (included tax).

Kanapaha Botanical Garden, Gainesville, FL
    Located on 58th street laid a 62-acre garden with one and a half miles walkway alongside biodiversified plants and animals species.
    ====================================
    ดูแข็งไปนิด .. แต่ผมชอบสีสันรูปนี้แฮะ

ไปขี่คอผีเสื้อกัน ...

เปลี่ยนมุมดูบ้าง ...

บางตัวปีกก็รุ่งริ่งหน่อย อาจจะเนื่องมาจากตาข่ายกั้นเขตของบริเวณ

ลองเอาไปซ้อนกับโบเก้ดู ...

ถาดที่ทางพิพิธภัณฑ์จัดทำไว้ให้ เป็นมะละกอและผลไม้ต่างๆ ให้ผีเสื้อมาดูดกิน และให้เราถ่ายได้ง่ายๆ ...

นกก็มีอยู่ในบริเวณครับ เชื่องคนพอสมควร ตัวนี้ชื่อ zebra finch (♀) (Taeniopygia guttata)

ผีเสื้อย้อนมาตัดหลังดอกไม้พอดิบพอดี ... สวยไปอีกแบบ

หาของกิน ...

เรื่อยเปื่อย ...

ดูในถาดเลี้ยงผีเสื้ออีกซักที

ย้ายที่แล้วนะครับ มาอีกที่นึง ตัวนี้เป็น orb-weaver spider ชนิดหนึ่ง ...

sleeping tree frog ...

moth ชนิดหนึ่ง กำลังหาน้ำหวานกินจากดอกไม้ ...

มุดๆ ... ไม่ชัด แต่ชอบ

ปิดท้ายด้วยบัววิกตอเรียที่ทางสวนฯ จัดปลูกไว้ครับ

=========================================

ไว้อย่างไร ถ้ามีโอกาส จะพาไปเที่ยวอีกนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดย Dim เมื่อ Wed Mar 10, 2010 9:21 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง

BanDitDotCom
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

Re: (debut) พาไปเที่ยวพิพิธภัณฑ์ผีเสื้อและสวนพฤกษศาสตร์ครับ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom on Wed Mar 10, 2010 9:02 am

งามๆ ครับเสน่ห์ของเจ้า Sigma 70-300 เลยได้มาโครกับสีหวานๆ ^^

สวยทุกภาพเลยครับ เน้นๆ ก็ชอบรูปกบกับรูปผีเสื้อด้านล่างอ่ะ ^^

Mickon
    Rank : Nikonian

From : นครปะถ๊ม

Re: (debut) พาไปเที่ยวพิพิธภัณฑ์ผีเสื้อและสวนพฤกษศาสตร์ครับ

ตั้งหัวข้อ by Mickon on Wed Mar 10, 2010 9:08 am

Colour Full ^^

สวยงามครับ นกน่ารักดี

Very Happy

Dim

ตั้งหัวข้อ by Dim on Wed Mar 10, 2010 9:31 am

BanDitDotCom พิมพ์ว่า:งามๆ ครับเสน่ห์ของเจ้า Sigma 70-300 เลยได้มาโครกับสีหวานๆ ^^

สวยทุกภาพเลยครับ เน้นๆ ก็ชอบรูปกบกับรูปผีเสื้อด้านล่างอ่ะ ^^
    ขอบคุณมากครับ รูปกบมีคนบอกว่าเห็นเลข 05 ตรงหูมัน แล้วมันก็ออกจริงๆด้วย งวดต่อมา - -"

Mickon พิมพ์ว่า:Colour Full ^^

สวยงามครับ นกน่ารักดี

Very Happy
    ขอบคุณครับ ฟินช์พวกนี้เชื่องด้วยนะเอ้า บินมาคาบเศษหญ้าจากแถวๆเท้าไปไม่กลัวคนเลย

Mickon

From : นครปะถ๊ม

ตั้งหัวข้อ by Mickon on Wed Mar 10, 2010 10:42 am

เชื่องๆแบบนี้

น่ารักดี ฮ่าๆๆ

pangfoon
    Rank : Moderator

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon on Wed Mar 10, 2010 10:53 am

อ๊ากกกก โทดทีดิม มาไม่ทันเป็นเม้นแรก

ผีเสื้อตัวแรก ที่ดิมบอกว่าดูแข็งๆ อาจเป็นเพราะได้จังหวะผีเสื้อมาดีเกิน มันกางปีกซะสุด เหมือนโม้ 55
    ผี้เสือเหลืองๆตัวที่สอง ใหญ่มากกกกก น่ากลัว 55
    ผีเสื้อขาวดำ ที่ห้อยหัวอยู่ ตัวนี้แป้งชอบนะ จังหวะกำลังสวยเลย
    ไอ้ตัวที่ปีกขาดวิ่น แต่ลายของมันยังสวยอยู่เลยอ่ะ
    ตัวที่โบเก้ซ้อนหลัง bg สวยเลยดิม แต่ข้างหน้าแข็งไปนิด ไม่ค่อยชัด - -"

ที่นั่นเขาทำพิพิธภัณฑ์ดีจังอ่ะ ดูแล้วเชิญชวนเข้าไปเที่ยวจริงๆเลย อยากไป (จะมีโอกาสมั้ย)
    นกตัวนั้นน่ารักนะ แหม บอก species เรียบร้อยเลยนะเธอว์~~

อี๊ แมงมุม น่ากลัวมากกกก บรื๋อออ
    ปกติแป้งไม่ค่อยชอบกบ แต่ตัวนี้หน้าตาดีนะ สวยเชียว
    ไอ้ตัวที่มุดๆ อยู่นั่นตัวอะไรอ่ะ ดูแล้วขำดี ^^

แป้งว่าดิม ถ่ายมาโครได้สวยเลยนะ จะมีบางรูปที่แข็งๆไปหน่อยเหมือนที่ดิมว่าอ่ะ แต่ แสงสีถือว่าสวยเลยนะ

งวดหน้าขอดูมาโครมนุษย์ได้มั้ย ฮ่าๆๆๆๆ (ล้อเล่นหนะ)

ปล. อยากไปเที่ยวบ้างจ๊างงงงงงง Florida เนี่ย Smile
    ปล 2. พยายามอ่าน 05 แล้ว แต่ไม่เจอ - -" ใครกันนะ ช่างคิด 555+

www.minikonian.com
    จุดเริ่มต้นของมือใหม่ DSLR และครอบครัวอบอุ่นของnikonตัวเล็ก nikon D40, nikon D40x, nikon D50, nikon D60, nikon D80, nikon D90, nikon D3000, nikon D5000

armce11
    Rank : VIP

From : รัชดา 32

ตั้งหัวข้อ by armce11 on Wed Mar 10, 2010 11:49 am

สวยจังครับ น่าไปเที่ยวมั่งจังเลย

Pond

From : BKK

ตั้งหัวข้อ by Pond on Wed Mar 10, 2010 1:02 pm

สีสดงดงามมากครับ ^^

carmanrider

ตั้งหัวข้อ by carmanrider on Wed Mar 10, 2010 1:12 pm

ชอบภาพแมงมุมครับ

nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob on Wed Mar 10, 2010 2:53 pm

โฮะๆ ซิกม่า ก็ เจ๋งได้ อิอิอิ

ชอบ ภาพที่เอาไปซ้อน กะโบเก้ คับ....

ส่ง ผีเสื้อได้ เจ๋ง เรย อิอิ

http://omeletkung.multiply.com

copyright By Nine_Ob

Dim

ตั้งหัวข้อ by Dim on Wed Mar 10, 2010 6:02 pm

pangfoon พิมพ์ว่า:อ๊ากกกก โทดทีดิม มาไม่ทันเป็นเม้นแรก

ผีเสื้อตัวแรก ที่ดิมบอกว่าดูแข็งๆ อาจเป็นเพราะได้จังหวะผีเสื้อมาดีเกิน มันกางปีกซะสุด เหมือนโม้ 55
    ผี้เสือเหลืองๆตัวที่สอง ใหญ่มากกกกก น่ากลัว 55
    ผีเสื้อขาวดำ ที่ห้อยหัวอยู่ ตัวนี้แป้งชอบนะ จังหวะกำลังสวยเลย
    ไอ้ตัวที่ปีกขาดวิ่น แต่ลายของมันยังสวยอยู่เลยอ่ะ
    ตัวที่โบเก้ซ้อนหลัง bg สวยเลยดิม แต่ข้างหน้าแข็งไปนิด ไม่ค่อยชัด - -"

ที่นั่นเขาทำพิพิธภัณฑ์ดีจังอ่ะ ดูแล้วเชิญชวนเข้าไปเที่ยวจริงๆเลย อยากไป (จะมีโอกาสมั้ย)
    นกตัวนั้นน่ารักนะ แหม บอก species เรียบร้อยเลยนะเธอว์~~

อี๊ แมงมุม น่ากลัวมากกกก บรื๋อออ
    ปกติแป้งไม่ค่อยชอบกบ แต่ตัวนี้หน้าตาดีนะ สวยเชียว
    ไอ้ตัวที่มุดๆ อยู่นั่นตัวอะไรอ่ะ ดูแล้วขำดี ^^

แป้งว่าดิม ถ่ายมาโครได้สวยเลยนะ จะมีบางรูปที่แข็งๆไปหน่อยเหมือนที่ดิมว่าอ่ะ แต่ แสงสีถือว่าสวยเลยนะ

งวดหน้าขอดูมาโครมนุษย์ได้มั้ย ฮ่าๆๆๆๆ (ล้อเล่นหนะ)

ปล. อยากไปเที่ยวบ้างจ๊างงงงงงง Florida เนี่ย Smile
    ปล 2. พยายามอ่าน 05 แล้ว แต่ไม่เจอ - -" ใครกันนะ ช่างคิด 555+
    ขอบคุณสำหรับการเชิญชวนมาเล่นที่แห่งนี้ด้วย อิอิ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจ้า
    มาโครมนุษย์เรอะ ......... = =" อยากจะดูอะไรเนี่ย เหอๆ

armce11 พิมพ์ว่า:สวยจังครับ น่าไปเที่ยวมั่งจังเลย
    ขอบคุณครับ จริงๆเมืองไทยก็พอมีสถานที่แบบนี้นะครับ กลับไปผมคงหาโอกาสไปเหมือนกัน

Pond พิมพ์ว่า:สีสดงดงามมากครับ ^^
    ขอบคุณครับ ... นี่สิ สไตล์นิคเรา ฮาา ~

carmanrider พิมพ์ว่า:ชอบภาพแมงมุมครับ
    ขอบคุณนะครับ ... ภาพนี้บังเอิญเดินผ่านไปเจอพอดี ... อยู่ใกล้มาก กลัว .. ~.~"

nine_ob พิมพ์ว่า:โฮะๆ ซิกม่า ก็ เจ๋งได้ อิอิอิ

ชอบ ภาพที่เอาไปซ้อน กะโบเก้ คับ....

ส่ง ผีเสื้อได้ เจ๋ง เรย อิอิ
    ขอบคุณครับ ... ภาพนี้ตอนถ่าย เอียงคอแทบหัก ฮา ~

pangfoon

ตั้งหัวข้อ by pangfoon on Wed Mar 10, 2010 6:15 pm

แป้งแซวดิมอ่ะ เห็นว่าช่วงนี้ถ่ายแต่แมลงหลังเบลอ เลยอยากเห็นคนหลังเบลอๆบ้าง คริคริ Rolling Eyes

www.minikonian.com
    จุดเริ่มต้นของมือใหม่ DSLR และครอบครัวอบอุ่นของnikonตัวเล็ก nikon D40, nikon D40x, nikon D50, nikon D60, nikon D80, nikon D90, nikon D3000, nikon D5000

ToNg-11

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 on Wed Mar 10, 2010 6:17 pm

ชอบภาพแนวนี้จังเลยครับ ภาพคมชัด สวยทำให้ผมอยากถ่ายบ้างเลยหละ

aynitap

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by aynitap on Wed Mar 10, 2010 8:20 pm

สวยมากครับ สีอิ่มดีจัง

ที่นั้นผีเสื้อหน้าตาแปลกกว่าเมืองไทยครับ
    (ไม่แนใจเมืองไทยมีรึเปล่าแต่หลายตัวไม่เคยเห็นนะ)

ชอบ tree frog เป็นพิเศษครับ

http://aynitaps.multiply.com

folkybang

ตั้งหัวข้อ by folkybang on Wed Mar 10, 2010 11:24 pm

อูย... สวยปวดตับ..

ชอบเกือบทุกภาพเลยครับ แต่ภาพเปิดโดนใจสุดครับ

ถึงแม้แสงจะแข็งแต่ก็ดูแรงดีครับ ชอบๆ

bally

ตั้งหัวข้อ by bally on Wed Mar 10, 2010 11:34 pm

ภาพสด สีสวยมากเลยครับ ผมชอบภาพสไตล์นี้มากเลย

ถ้าถ่ายได้แสงอย่างนี้นะ ก็สุดยอดแล้ว Wink

pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy on Thu Mar 11, 2010 12:14 am

ฝีมือสุดครับ Wink

ballnik

ตั้งหัวข้อ by ballnik on Thu Mar 11, 2010 12:38 am

สวยทุกภาพเลยครับ ส่วนตัวชอบภาพกบครับ
    สีสดมาก ยังไงก็เอางานดีๆแบบนี้มาฝากอีกน๊ะครับ

Dim

ตั้งหัวข้อ by Dim on Thu Mar 11, 2010 12:47 am

pangfoon พิมพ์ว่า:แป้งแซวดิมอ่ะ เห็นว่าช่วงนี้ถ่ายแต่แมลงหลังเบลอ เลยอยากเห็นคนหลังเบลอๆบ้าง คริคริ Rolling Eyes
    พอร์ทเทรทเราไม่ได้เรื่องหรอก >_<

ToNg-11 พิมพ์ว่า:ชอบภาพแนวนี้จังเลยครับ ภาพคมชัด สวยทำให้ผมอยากถ่ายบ้างเลยหละ
    ขอบคุณครับ ... มาถ่ายมาโครกัน ฮ่าๆ

aynitap พิมพ์ว่า:สวยมากครับ สีอิ่มดีจัง

ที่นั้นผีเสื้อหน้าตาแปลกกว่าเมืองไทยครับ
    (ไม่แนใจเมืองไทยมีรึเปล่าแต่หลายตัวไม่เคยเห็นนะ)

ชอบ tree frog เป็นพิเศษครับ
    ขอบคุณครับ ... ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าผีเสื้อพวกนี้มีในไทยรึเปล่า
    แต่ทางพิพิธภัณฑ์บอกว่านำมาจากเขต tropic และ subtropic ครับ อาจจะมีหรืออาจจะมาจากประเทศอื่นก็ได้ครับ ไม่ทราบจริงๆ ^^

folkybang พิมพ์ว่า:อูย... สวยปวดตับ..

ชอบเกือบทุกภาพเลยครับ แต่ภาพเปิดโดนใจสุดครับ

ถึงแม้แสงจะแข็งแต่ก็ดูแรงดีครับ ชอบๆ
    ขอบคุณมากครับ Smile

bally พิมพ์ว่า:ภาพสด สีสวยมากเลยครับ ผมชอบภาพสไตล์นี้มากเลย

ถ้าถ่ายได้แสงอย่างนี้นะ ก็สุดยอดแล้ว Wink
    ขอบคุณครับ ... ตอนถ่ายจำได้ว่าผมบวก sat กับ contrast ไปอีกอย่างละหน่อยจาก vivid น่ะครับ วันนั้นสภาพแสงก็ค่อนข้างดีพอควร แต่ก็ต้องใช้แฟลชหลายรูปครับ

pencildandy พิมพ์ว่า:ฝีมือสุดครับ Wink
    ขอบคุณครับ ... แต่คิดว่ายังคงต้องปรับปรุงอยู่ตลอดเวลาครับ Sad

ballnik พิมพ์ว่า:สวยทุกภาพเลยครับ ส่วนตัวชอบภาพกบครับ
    สีสดมาก ยังไงก็เอางานดีๆแบบนี้มาฝากอีกน๊ะครับ

ขอบคุณครับ ... ถ้ามีเวลาและโอกาส เดี๋ยวเอามาให้ชมครับ ตอนนี้จมกองการบ้านก่อน ฮา~

tana_wat

ตั้งหัวข้อ by tana_wat on Thu Mar 11, 2010 10:43 am

จุกอก เรยครับพี่ สวยมาก ๆๆ คมกริป เรย

pixyl

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl on Thu Mar 11, 2010 12:14 pm

ผีเสื้อเต็มจอเลย Shocked

Mini DSLR Nikon Club <Minikonian.com>My Gallery

Dim

ตั้งหัวข้อ by Dim on Thu Mar 11, 2010 3:27 pm

tana_wat พิมพ์ว่า:จุกอก เรยครับพี่ สวยมาก ๆๆ คมกริป เรย
    ขอบคุณครับ ... ผมใช้ usm ที่ 250/0.1 ทุก 500px ตอนย่อภาพน่ะครับ ภาพจะได้รับความเป็นธรรมจากการเสียรายละเอียดจากการย่อภาพได้หน่อยครับ Very Happy

pixyl พิมพ์ว่า:ผีเสื้อเต็มจอเลย Shocked
    ขอบคุณครับ ... ไว้รอมีเลนส์มาโคร 1:1 ก่อนนะครับ เดี๋ยวเต็มได้กว่านี้ ฮา~ ตอนนี้ดู 1:2 ไปก่อนละกัน งบยังไม่ถึงครับ :'(

idontwantsator

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator on Fri Mar 12, 2010 2:28 pm

วาว ยาวๆ นี่ดีอย่างนี้นี่เอง ...DOF นิดเดียวเอง เยี่ยม

เวลาขณะนี้ Sun Jan 22, 2017 12:52 pm