Long time no Sea

Share
    ArmNo
    Rank : Master

From : เชียงใหม่

Long time no Sea

ตั้งหัวข้อ by ArmNo on Tue Apr 20, 2010 11:50 pm

(ขออนุญาตยืมชื่อ "long time no sea" มาจากรุ่นที่ท่านหนึ่งนะครับ)

สวัสดีครับทุกคน .. ไม่รู้จำกันได้รึเปล่านะ
    ไม่ได้โพสต์รูปที่นี่ก็นานมาแล้วล่ะ .. ครั้งล่าสุดก็ กรกฎาฯ ปีที่แล้ว - -*
    ผมยังถ่ายรูปไปเรื่อยๆ ฝึกไปเรื่อยๆเหมือนเดิม และก็ยังรักภาพ Landscape เหมือนเดิมครับ
    แต่ด้วยชีวิตช่วงก่อนหน้านี้ ทำให้ไม่ค่อยได้มีส่วนร่วมกับบอร์ดเท่าไหร่ (โปรเจ็คจบ)
    บ่นเยอะไปละ .. เข้าเรื่องรูปเลยดีกว่า

เพิ่งไปเกาะล้านมาครับ ช่วงก่อนสงกรานต์
    ถ่ายรูปน้อยกว่าปีที่แล้วอีก ลองดูนะครับ

ดึงรูปมาจาก seesod.com ไม่แน่ใจว่า จะคมเกินจริงรึเปล่านะครับ เว็บเขามี sharpen ให้รูปเล็กด้วย ^^"
    crop มา 16:9 นะครับ .. ช่วงนี้ชอบ 16:9
    D60, 18-55, 55-200, Hoya HD CPL

1. ระหว่างนั่งบนเรือ ก่อนออกจากพัทยาครับ

2. ข้ามไปตอนเย็นเลยละกันครับ เพราะว่าไปถึงก็บ่ายแก่ๆแล้ว ไม่ค่อยได้ถ่ายรูปตอนกลางวัน
    เรือรอรัก .. - -* วัดแสงเฉลี่ย แล้วให้ active d-lighting เก็บรายละเอียดบนเรือเอา

3. อยากมีภาพ HDR บ้าง แต่ขี้เกียจถ่ายคร่อม .. รูปนี้เลยเป็น raw มา แล้วใส่ gradient filter ใน lightroom เอา
    noise บานกันเลยทีเดียว ฮ่าๆ

4. เล่นน้ำทะเลรอเวลาเย็นๆแบบนี้ .. โชคดีที่มีเรือผ่านมาด้วย .. 200mm ครับ

5. ตั้ง WB เป็น Shade แล้ว shift ไปทางส้ม+แดงอีกนิดหน่อย .. อยากดูว่ากล้องมันทำได้ไหม

6. WB แบบ Fluorescent + shift ไปม่วงนิดๆ สปีด 30 วิ .. พอเห็นภาพปุ๊ป นึกอยากได้ GND ขึ้นมาทันทีเลย - -*

7. มุมเดิมกับที่เคยถ่ายปีที่แล้วเลยรูปนี้ (ผมชอบ WB Fluorescent อย่าเพิ่งเบื่อล่ะครับ Smile )

8. 200mm ส่องไปที่พัทยายามค่ำคืน

ที่เหลืออยู่ใน multiply กับ seesod ครับผม ^^"

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
    Smile
    crsriputtha
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

From : The Heart

Re: Long time no Sea

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha on Wed Apr 21, 2010 12:06 am

เล่นกับฟูออเรสเซนได้สวยเลยนะครับ Very Happy
    Shutter B

From : ฉะเชิงเทรา

ตั้งหัวข้อ by Shutter B on Wed Apr 21, 2010 8:09 am

จาก รูป4-8 ได้ใจผมเต็มๆๆ
    ขอเม้นรูปที่ 4 หน่อยนะครับ รู้สึกว่าทุกอย่างอยู่ตรงกลางเกินไป ท่าย้ายพระอาทิตย์ไปจุดตัด น่าจะเหมาะกว่า

ภาพที่ 5 ได้ใจผมด้วยแหล่ะ สีสัน องค์ประกอบ เยี่ยมครับ

ชอบรูปสุดท้ายครับ แต่พื้นที่ดำด้านล่างเอาออกได้ไหม คิคิ เหมื่อนมันไม่มีรายละเอียดแฝงอยู่เลย

ติชมตามที่เห็นไม่ว่ากันนะครับ
    ArmNo

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo on Wed Apr 21, 2010 4:50 pm

Shutter B พิมพ์ว่า:จาก รูป4-8 ได้ใจผมเต็มๆๆ
    ขอเม้นรูปที่ 4 หน่อยนะครับ รู้สึกว่าทุกอย่างอยู่ตรงกลางเกินไป ท่าย้ายพระอาทิตย์ไปจุดตัด น่าจะเหมาะกว่า

ภาพที่ 5 ได้ใจผมด้วยแหล่ะ สีสัน องค์ประกอบ เยี่ยมครับ

ชอบรูปสุดท้ายครับ แต่พื้นที่ดำด้านล่างเอาออกได้ไหม คิคิ เหมื่อนมันไม่มีรายละเอียดแฝงอยู่เลย

ติชมตามที่เห็นไม่ว่ากันนะครับ

รูปที่ 4 นั้น มีถ่ายมาแบบที่คุณ Shutter B แนะนำเหมือนกันครับ แต่ไม่เลือกเพราะว่าอยากจัด compo แบบ symmetry มากกว่าน่ะครับ
    ความคิดตอนนั้นคือ อยากสื่อถึงขนาดเปรียบเทียบกันระหว่างเรือ เกาะ กับดวงอาทิตย์ ด้วย perspective ของเลนส์ telephoto
    แต่ดูเหมือนจะยังไม่ชัดพอ ..

ส่วนภาพสุดท้าย crop มาแล้วนะครับนั่น แต่จงใจเหลือพื้นที่สีดำไว้บ้าง เพื่อไม่ให้มันหนักล่างเกินไป
    เพราะข้างบนมันก็ไม่มีอะไรเหมือนกันน่ะครับ ^^"

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ Smile
    BanDitDotCom

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom on Thu Apr 22, 2010 11:19 am

แจ่มๆ ครับชอบที่บอกข้อมูลด้วย ขอบคุณคร้าบบบ
    idontwantsator

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator on Sat Apr 24, 2010 11:47 pm

สีหวานน่ากิ้นน่ากิน

เวลาขณะนี้ Tue Sep 26, 2017 7:43 pm