ขอลองโพสหน่อยนะคับ ผมจถ่ายยังให้มันชัดทุกคนเนี้ย

Share
    doxman
    Rank : Member

ขอลองโพสหน่อยนะคับ ผมจถ่ายยังให้มันชัดทุกคนเนี้ย

ตั้งหัวข้อ by doxman on Thu May 13, 2010 10:16 am

ขอลองโพสครั้งแรกซะหน่อยนะคับ

doxman

Re: ขอลองโพสหน่อยนะคับ ผมจถ่ายยังให้มันชัดทุกคนเนี้ย

ตั้งหัวข้อ by doxman on Thu May 13, 2010 10:19 am

pangfoon
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : Bangkok

Re: ขอลองโพสหน่อยนะคับ ผมจถ่ายยังให้มันชัดทุกคนเนี้ย

ตั้งหัวข้อ by pangfoon on Thu May 13, 2010 12:44 pm

ช่วยบอกรายละเอียดกล้อง ค่าF speed shutter และISO ด้วยนะคะ จะได้ช่วยแก้ไขถูก

แต่ในเบื้องต้น ถ่ายกลางคืนมันจะยากอยู่แล้วค่ะที่จะให้ชัดทั้งลึกทั้งตื้น และเรื่องน๊อยซ์ ถ้าเราไม่ได้ใช้กล้องระดับโปรที่ดัน ISO ได้เยอะๆอะค่ะ แม้แต่กล้องระดับโปรก็ยังอยู่ที่ฝีมือด้วย ><"

แนะนำว่าให้ถ่ายตอนยังมีแสงอยู่จะดีกว่าค่ะ สักราวๆ 4-5 โมงเย็นกำลังดี ^^

www.minikonian.com
    จุดเริ่มต้นของมือใหม่ DSLR และครอบครัวอบอุ่นของnikonตัวเล็ก nikon D40, nikon D40x, nikon D50, nikon D60, nikon D80, nikon D90, nikon D3000, nikon D5000
    ToNg-11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 on Thu May 13, 2010 2:19 pm

ถ่ายให้ชัดทุกคน คงจะปรับ F 8 ขึ้น สปีดชัตเตอร์สัมพันธกันค่ารับแสง ระยะการยืนของแบบในกลุ่มอย่าให้ระดับมันต่างกันมาก ใช้แฟรชช่วยในการถ่ายถ้าหากถ่ายกลางคืน ขาตั้งกล้อง + รีโมท iso ดันขึ้น แล้วก็สุดท้ายบอกแบบทุกคนให้ยืนนิ่งๆจนกว่าจะถ่ายเสร็จ
    doxman

ตั้งหัวข้อ by doxman on Thu May 13, 2010 2:43 pm

อิอิ ไว้ปรับปรุงคับพ๋ม ว่าแต่ผมจะทราบได้ยังไงคับว่าผมตั้งค่าอะไรไปบ้าง

ผมปรับไปเรื่อยๆคับจำค่าไม่ได้ และจะทำยังไงเวลาโพสแล้วจะมีรายละเอียด

ของค่าต่างๆขึ้นในภาพด้วยแนะนำด้วยคับผม
    Dim
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

From : Gainesville, FL

ตั้งหัวข้อ by Dim on Thu May 13, 2010 3:33 pm

เท่าที่เห็นก็ชัดระดับนึงนะครับ เพียงแต่ noise อาจจะเยอะหน่อยเพราะต้องเร่ง ISO

ส่วนถ้าจะให้ชัดทั้งภาพก็ควรจะตั้ง f8 ขึ้นไปครับ .... ส่วนใหญ่ถ่ายฝูงคนผมจะตั้งเลย 11 ไปด้วยซ้ำ

ส่วนคำแนะนำ ...... น้องแถวด้านซ้ายมันทับกันอยู่นะครับ ด้านขวาไม่ได้เรียงตามลำดับ

จะใช้แฟลช ... แล้ว slow sync ก็อาจจะทำให้ดูมีฟีลลิ่งขึ้นอีกหน่อย

แล้วก็ส่วนตัว ..... ยืนตรงกลางฝูง แล้วหาเก้าอี้ถ่ายกดจากมุมสูงเพียงเล็กน้อย ....... แล้วก็รอให้ไอ้คนข้างหลังมันเลิกชูนิ้วก่อน 555
    BanDitDotCom
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom on Fri May 14, 2010 2:10 pm

ตามพี่ๆ ด้านบนครับ ผมเพิ่มคอมโพสที่่ว่าขยับกล้องลงมาหนอ่ยครับ

หรือขยับถอยหลัง จะได้เก็บครบๆ ^^
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy on Sun May 16, 2010 4:51 pm

doxman พิมพ์ว่า:

ลองขยังไปให้ใกล้ๆไฟที่อยู่ด้านหลัง เพื่อให่เกิดเงาแสงตบมาที่เส้นผมดูครับ
    นั่งคุกเข่าลงเก็บเท้าให้หมด มุมเสยนิดๆ Process แบบ Dave hill ลงโปสท์เตอร์หนังได้เลยน่ะเนี่ย
    ArmNo

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo on Sun May 16, 2010 6:26 pm

pencildandy พิมพ์ว่า:
    ลองขยังไปให้ใกล้ๆไฟที่อยู่ด้านหลัง เพื่อให่เกิดเงาแสงตบมาที่เส้นผมดูครับ
    นั่งคุกเข่าลงเก็บเท้าให้หมด มุมเสยนิดๆ Process แบบ Dave hill ลงโปสท์เตอร์หนังได้เลยน่ะเนี่ย

นี่แหละ ชัดเจน
    Smile Smile
    idontwantsator

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator on Sun May 23, 2010 10:37 am

โพสเท่ห์ Noise ตรึม ฮ่าๆ

เวลาขณะนี้ Thu Mar 30, 2017 3:53 am