ไฟล์ภาพ ดูในกล้องแล้วมัน "เอ๋อ" ถ่ายแบบ RAW+JPG

Share

BanDitDotCom
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

ไฟล์ภาพ ดูในกล้องแล้วมัน "เอ๋อ" ถ่ายแบบ RAW+JPG

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom on Wed Jun 23, 2010 2:51 pm

ใครเคยเป็นบ้างป่ะครับ (หรือตรูเป็นคนเดียวอีกแล้วหว่า ฮุฮุฮุ)

ถ้าเวลาถ่ายภาพแบบรักพี่เสียดายน้อง เลยเอามานสองคนเลย......เอ้ยไม่เกี่ยว

คือถ่ายแบบ Raw+Jpg ใหญ่สุดมา และถ่ายจนเต็มเมม 4 gb

แล้วสักพักกลับมาดูรูป จะมีบางรูป ขึ้นเป็น กากะบาทสีแดง

กรณีต่างกันดังนี้

1. ย่อรูปดูแบบหลายๆ ที่กล้อง จะเห็นเป็นกากะบาทสีแดง พอขยาดดูขนาดปกติดูได้ แต่ซูมไม่ได้
    2. ดูไม่ได้เลย

แต่เอามาดูในคอมเปิดได้ปกติครับ เป็นเพราะอะไรหว่า

เคสนี้เกิดมา 3 ครั้งแระครับ ตอนซื้อมาใหม่ๆ อันภาพ raw-jpg เต็ม 8gb

กับ 2 งานล่าสุด raw+jpg ก็มาเป็นครับ

-_-" แต่ที่แน่ๆ ว่าจะไม่ถ่ายไฟล์ raw มาด้วยแระ ไม่เคยได้เอามาใช้เลยอ่ะ

nine_ob
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : SWU.

Re: ไฟล์ภาพ ดูในกล้องแล้วมัน "เอ๋อ" ถ่ายแบบ RAW+JPG

ตั้งหัวข้อ by nine_ob on Wed Jun 23, 2010 5:57 pm

เฮอๆเพิ่งเป็นหรือว่ายังงัย คั บ

ถ้าเป็นอยู๋ เเร้ว อาจจะเป้นเพราะว่า การโปรเซส ในการแสดง ผล ของกล้องอาจจะ ช้าเพราะ ไฟล์ใหญ่ และเยอะ คับ ...

อีก ประการนึง อาจจะเป้นเพราะว่า การ์ด 8gb มีขนาดใหญ่เกินไปคับ ในที่นีั้ไม่ใช่ ว่ากล้องจะ ไม่สามารถรับ 8gb ได้ นะ

แต่ คือว่าเวลากล้องอ่าน กล้องจะ ต้องอ่านทั้งหมดในการ์ดก่อน เเร้ว ถึง จะ แสดงผล ไม่ใช่ว่า อ่านแค่ ข้อมูลช่วงนั้นช่วงเดียว (HDD คอม ก็เหมือนกันนะ)

8gb ก็มี ขนาดใหญ่ ก็เรยอาจจะอ่านนาน ประมวลผลช้า ....บ้าง

แต่ถ้า เพิ่งมาเป้นนั้น ... อ๊อบว่าการ์ดน่าจะมีปัญหาใน บางช่วงของ แถบข้อมูลคับ ถ้าไม่หมดประกัน ส่งเคลมได้ ... บอกเค้าว่า อ่านข้อมูลขัดข้อง

แฮะๆนี่คือการวิเคราะห์ของอ๊อบนะ คับ แฮะๆ ....

http://omeletkung.multiply.com

copyright By Nine_Ob

BanDitDotCom

From : ลาดพร้าว

Re: ไฟล์ภาพ ดูในกล้องแล้วมัน "เอ๋อ" ถ่ายแบบ RAW+JPG

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom on Thu Jun 24, 2010 11:44 am

ขอบคุณจ้า ^^ ถ้าดูจากคอมอ่ะเป็นปกติ แต่จะเกิดเฉพาะตอนดูในกล้องอ่าครับ

เวลาขณะนี้ Wed Dec 07, 2016 7:24 pm