ประโยชน์ของ Histogram กับจอ LCD หลังกล้อง

Share

deepevil
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

ประโยชน์ของ Histogram กับจอ LCD หลังกล้อง

ตั้งหัวข้อ by deepevil on Tue Jan 13, 2009 10:03 pm

เนื่องด้วยเพิ่งหัดถ่ายภาพครับ เวลาไปถ่ายที่กลางแจ้งก็เลยเจอปัญหาว่าตอน preview ภาพที่ถ่ายมาผ่าน
    จอ LCD แล้วมันไม่ชัด ภาพมันจะมืดๆ เนื่องจากแสงของ LCD มันสู้แสงแดดไม่ได้ ผมก็เลยไม่รู้ว่าภาพ
    ที่ถ่ายมามัน over หรือว่า under พยายามอยู่นานก็ไม่รู้จะทำยังไง ก็เลยถามน้องที่เค้าถ่ายภาพเก่งๆ
    ว่าเจอปัญหาแบบนี้บ้างป่าว น้องเค้าก็เลยบอกมาว่า "นี่เลยพี่ ดู Histogram เลยครับ ช่วยได้เยอะ"

!? เป็นงง เลยครับ "อารายหว่า Histogram"
    น้องมันก็เลยบอกว่า "ไอ้ที่เป็นกราฟไง ไปหัดดูมาซะ แล้วจะช่วยได้เยอะ"

ผมก็เลยเข้าไปหาข้อมูลมาได้มาบทความมาอันนึง คิดว่าน่าจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆ พี่ๆ ที่เพิ่งหัดถ่ายภาพแล้ว
    เจอปัญหาแบบผมอ่ะครับ

ตามลิงค์นี้เลยครับ http://halfbottle.net/wp/photography/histogram_and_lcd_dslr/

ขอบคุณผู้ให้ความรู้สร้างบทความดีๆ นี้ครับ ^^

FLYMAN
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

Re: ประโยชน์ของ Histogram กับจอ LCD หลังกล้อง

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN on Wed Jan 14, 2009 1:08 am

ใช่ครับ ผมก็มีปัญหาเหมือนกันแต่ดูไม่ค่อยเป็น หุๆ

idontwantsator
    Rank : Master
    Rank : Master

From : บางแสน ชลบุรี

Re: ประโยชน์ของ Histogram กับจอ LCD หลังกล้อง

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator on Mon Jan 19, 2009 11:50 pm

อ่อ เคยได้ยินมาเหมือนกัน ระฆังค่ำ ใช่ป่ะครับ
    แต่ผมว่ารูปที่สวยๆ กราฟไม่ค่อยดี ก็มีนะ (หรือป่าว?)
    นานาจิตตังครับ หลากแนวคิด หลายอารมณ์

เวลาขณะนี้ Tue Dec 06, 2016 9:49 am