ถ้าไม่มีผู้หญิงคนนี้.....ก็จะไม่มีผมในวันนี้แน่ๆ อยากขอบคุณจากใจ

Share
    BanDitDotCom
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

ถ้าไม่มีผู้หญิงคนนี้.....ก็จะไม่มีผมในวันนี้แน่ๆ อยากขอบคุณจากใจ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom on Sun Jan 30, 2011 2:39 am

ไม่ใช่แม่ หรือเมียแน่ๆ คร้าบบบบ เอิ๊กๆๆๆๆๆ เป็นน้องที่ทำงานด้วยกัน

แล้วตอนหลังไปเรียนต่อเมกา นิเขากลับมาเที่ยวเฉยๆ อ่ะ

ที่บอกตามหัวข้อ ก็เป็นเรื่องจริงครับ ตอนอยู่มหาลัยเคยเรียนถ่ายภาพ

จากกล้องฟิล์ม แต่บอกเลยว่าพอจบเทอมผมก็ขายกล้อง

และทิ้งการถ่ายภาพไปเลย พอดีมีงานที่บริษัทประมาณสองปีที่แล้วมั้ง

น้องบ๊วยนิหล่ะไปเอากล้องมา 350D มานก็ถ่ายไม่เป็น

ผมก็ไม่เป็นเลย มานใช้ยางงายยยยย (เพราะต้องถ่ายงานให้บริษัทครับ)

โทรไปหาพระเพื่อน -_-" ถึงวิธีปรับค่าต่างๆ ในกล้อง 555+ และก็คิดว่า

สว่างๆ ไว้ก่อนดีก่าตรู พอกลับมาบ๊วยไปบอกประธานบริษัทว่าผมว่าถ่ายดี

จริงๆ ไม่ได้ดีนะครับ แค่ถ่า่ยมาสว่างเวอร์แล้วบ๊วยมานชอบเพราะมานขาวขึ้น

เท่าน้านหล่ะผมโดนเรียกตัวไป และให้ไปซื้อกล้อง D60 มาใช้ โดยต้องกินนอนกับ

เจ้าตัวเล็กมาโดยตลอด ในตอนแรกผมยังด่าบ๊วยอยู่เลยครับที่ดันหางานเพิ่มให้ผมซะง้าน

นี่หล่ะครับคือจุดเริ่มต้นของผมจริงๆ

ภาพชุดนี้เรียกอีกอย่างว่า "เห่อ" ก็ได้ครับพอดีพึ่งไปซื้อมามือสอง และได้เอาไปออกงาน

วันแรกเลยก็จัดหนักซะเพราะเด๋วต้องเอาไปถ่ายงาน(ส่วนตัวอื่น) กลัวจะไม่รู้ใจ ^^

ภาพไม่มีการแต่งใดๆ ทั้งสิ้นครับ ย่อให้ภาพได้เท่ากับตอนไม่ย่อเลยครับ

โม้ยาวไปหน่อยแระ แฮ่ะๆๆๆ น้องบ๊วยคร้าบบบบ

แก้ไขล่าสุดโดย BanDitDotCom เมื่อ Sun Jan 30, 2011 9:22 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง

Re: ถ้าไม่มีผู้หญิงคนนี้.....ก็จะไม่มีผมในวันนี้แน่ๆ อยากขอบคุณจากใจ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom on Sun Jan 30, 2011 2:42 am

ลืมบอก เป็นเลนส์ 80-200 ครับลองถ่ายเย้อะอยู่เพราะห่วงเรื่องแบคฟ้อนโฟกัส

ก็รู้สึกจะเจอที่ช่วง 200 เข้าเต็มๆ แบบภาพใช้ไม่ได้เลย

ระยะแบบกับกล้องประมาณ 6 เมตรขึ้น

แต่ถ้าจ่อๆ แล้วใช้ช่วง 200 ไม่มีปัญหา

ส่วนถ้าแบบอยู่ไม่ใกล้ไม่ไกลกลับรู้สึกว่าโอเควุ้ย ความรู้สึกต่างจาก fix หลุดโฟกัสอ่ะ

อันนี้มานนุ่มๆ เลยปล่อยไป เพราะส่วนตัวชอบด้วยครับ

แก้ไขล่าสุดโดย BanDitDotCom เมื่อ Sun Jan 30, 2011 3:43 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง

Re: ถ้าไม่มีผู้หญิงคนนี้.....ก็จะไม่มีผมในวันนี้แน่ๆ อยากขอบคุณจากใจ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom on Sun Jan 30, 2011 2:46 am

มีด่าครับแบบว่า e-ห่านนนนนน ถ่ายภาพนิ่งน้ะไม่ได้ถ่ายวีดีโอ เต้นซะจับภาพไม่ทันเว้ย
    (หนิดกันครับ เวลาด่ากันทีจะด่ากันแรงๆ คิคิ)
    ภาพนี้ 50mm

ภาพนี้ 50mm

ใช้แฟลชตัวนี้ครับ แระไม่ไหวจะถือลงมาให้บ๊วยถือลงมาซะหน่อย

อันนี้หัวหน้า และน้องที่ทำงานอีกคนครับ

แก้ไขล่าสุดโดย BanDitDotCom เมื่อ Sun Jan 30, 2011 3:28 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom on Sun Jan 30, 2011 2:53 am

ฝากถึงพี่น้องที่กำลังจะเริ่มรับงานถ่ายภาพนะครับ สำคัญน้ะ

วัตถุประสงค์ของการถ่ายภาพชุดนี้ออกมานอกจากเทสเลนส์คือ ผมต้องการทราบว่า

จอคอม จอหลังกล้อง ภาพที่อัดแล้ว จะต่างกันยังไงจะได้เอามาทำงาน

ให้ได้ค่าที่อัดออกมาแล้วตรงที่สุดครับ ตอนนี้ก็ใกล้เคียงกันหมดแระ

เพียงแค่ตอนอัดภาพ จะออกมาได้รายละเอียดต่างๆ เย้อะกว่าดูในคอม

กลับหลังกล้องครับ พอดีเจอบทเรียนกับจอคอมที่บริษัทมาเต็มๆ

ไม่นานนี้ว่าเพี้ยนจัดๆ เพี้ยนมากๆ จนภาพที่อัดมาคนละเรื่องกับในจอคอมเลย -_-"

ยังดีครับเป็นแค่งานเดียว ลูกค้าอ่ะเขาก็ชอบครับเพราะเขาไม่เคยเห็นภาพหน้าจอ

แต่เราดิตกใจเลยเพราะคนละแบบกับที่ตั้งใจ

อันนี้แสงธรรมชาติ (แรกๆ วัดแสงไปไม่เป็นเลยครับ ดีที่ได้เทสหนักๆ ก่อน)

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom on Sun Jan 30, 2011 2:56 am

ต่อๆ ใช้แสงธรรมชาติคู่ไปกับแฟลช

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom on Sun Jan 30, 2011 2:58 am

แอบเสียดายน่าจะเอาโต๊ะออก บังเท้า

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom on Sun Jan 30, 2011 3:04 am

อ้ะอันนี้เอาภาพด้านบนมาทำบ้าง ^^ ลบsoftbox ออกใส่เงาเพิ่ม จบ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom on Sun Jan 30, 2011 3:11 am

มาน้องหม๋วยบ้างครับ น้องที่บริษัทนิหล่ะ

มาเป็นหนูลองยาซะหน่อย

อันนี้ 50mm ครับภาพในจอกลางๆ ภาพที่อัดติดอันเดอร์มาหน่อยนึง

นั่งลองไฟก่อนว่าจะถ่ายภาพหมู่ ^^

แก้ไขล่าสุดโดย BanDitDotCom เมื่อ Sun Jan 30, 2011 3:36 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom on Sun Jan 30, 2011 3:19 am

ผมอัดรูปมาเย้อะเลยครับ และก็มีภาพที่แต่งไปอัดด้วยจะได้รู้ว่าออกมาแล้วตรงรึเปล่า

กันพลาด ^^

อันนี้ไม่แต่งครับ 80-200 ผมหล่ะชอบฟิวภาพมากๆ โดยเฉพาะจากภาพที่อัด

ยังไงอ่ะคือคม กับนุ่ม ประทับใจเลนส์ตัวนี้มากๆครับ

อันนี้เลนส์ตัวโปรดเป็นเลนส์หลักในงานผมเลยครับ 18-200

อันนี้ปรับสีแระ

อันนี้ปรับใน LR เลนส์ 10-20 sigma

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom on Sun Jan 30, 2011 3:26 am

ล้างตาบ้างละกันนะครับ ^^

โหมตป๊อดเทรด

โหมตวิวิด

นี่ก็วิวิด คอมโพสไม่ดีนะครับอันนี้รู้เลย ^^ แต่ชอบสีอ่ะดูสีอันนี้แล้วผมรู้สึกสนุกดี

จะตีสี่แล้ว ยังนอนไม่หลับ นั่งบ้าโพสประมาณเมายาบ้ากันเลย คิคิ

จริงๆ แล้วผมตาค้างครับ กินชาเย็นอเมซอนไปถึงกับตาค้าง T^T

นอนไม่หลับเลยอ่า (ผมแพ้กาแฟครับ แระจะไวต่อพวกคาเฟอีนสูงมาก)

ขอไปตั้งสตินอนให้ได้ก่อนนะครับ

ขอบคุณจ้า ^^

nine_ob
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob on Sun Jan 30, 2011 10:50 am

ไฟล์ สวย จัง คับพี่ต้น

ปล.โฮะๆ โปรตอน ซาก้า อิอิ

http://omeletkung.multiply.com

copyright By Nine_Ob
    Pondkung
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

From : พระราม8

ตั้งหัวข้อ by Pondkung on Sun Jan 30, 2011 12:01 pm

แอบเข้าไปในเฟซบุ๊คมาเเล้วครับ
    ที่เทสเลนส์ครับ
    ผมคิดว่าสีภาพออกเเนวซอฟๆ ครับ สวยดี
    หรือเป็นที่จอคอมผม :emo29:
    เลนส์ 2.8 โบเก้ กลมปีอกเลยครับเเจ่มมาก
    เมื่อไหร่จะมีใช้บ้างน๊า

ขอบคุณพี่ต้นสำหรับเเง่คิดเเละเทคนิคดีๆครับ
    narongdet24
    Rank : Member
    Rank : Member

ตั้งหัวข้อ by narongdet24 on Sun Jan 30, 2011 2:13 pm

สวยครับชอบแนวที่ คุณต้นถ่ายครับอยากถ่ายได้แบบนี้บ้างครับ
    crsriputtha
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

From : The Heart

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha on Sun Jan 30, 2011 5:38 pm

เทเล f 2.8 อยากได้ไว้ส่องพริตตี้ตามงานเช่นกันครับ Embarassed ฮิฮิ
    ปล.1 Coppy right น่าจะเป็น 2011 นะครับ อิอิ
    ปล.2 โปรตรอนรุ่นไหนครับ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom on Sun Jan 30, 2011 9:17 pm

ขอบคุณครับ ผมว่าถ้าใครได้ใช้เลนส์ตัวนี้ก็ได้ภาพแบบนี้

แล้วจะดีกว่านี้ด้วยอ่าครับ ^^

โบเก้พี่ว่าตัวไหนก็ให้ได้กลมครับ ขึ้นอยู่กับตรงที่แสงตกกระทบ

หรือจุดที่ส่องแสงออกมากับระยะทางอีกนิ้ดหน่อยอ่ะ

18-200mm 50mm ก็ให้โบเก้กลมๆ ได้จ้า

ตรง coppy right เขาให้เปลี่ยนตามปีเลยช่ายป้ะครับ

อันนนี้ผมไม่ทราบจริงๆ อ่ะผมนึกว่าเป็นปีที่เริ่มถ่ายจริงจังอ่ะแฮ่ะๆๆ

ขอบคุณครับเด๋วจะได้แก้ไขจ้า ^^

โปรตอนซาก้าครับ ปกติผมไม่ค่อยพูดเรื่องโปรดักนะครับว่าดีไม่ดี

แต่ตัวนี้มีดีน้ะ ส่วนตัวที่ได้เทสมาเต็มๆ แล้วประทับใจ จะมีเรื่องไม่ชอบบ้างแค่เรื่องเดียวจริงๆ(แต่ม่ะขอบอกน้ะ)
    idontwantsator

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator on Wed Feb 02, 2011 8:28 pm

สวยครับ โพ้สเก่งมากๆ ดูสดใสมีชีวิตชีวา

เวลาขณะนี้ Thu Oct 19, 2017 2:09 pm