ปุ่มวัดระยะชัดลึก

Share

sakanan_tum
    Rank : Member
    Rank : Member

ปุ่มวัดระยะชัดลึก

ตั้งหัวข้อ by sakanan_tum on Mon Jan 26, 2009 2:26 am

สวัสดีครับ Laughing คือว่าผมอ่านคุณสมบัติของเจ้าตัวเล็กจากหลายเว็บ เค้าก็จะบอกว่าเจ้าตัวเล็กที่เราใช้อยู่มีปุ่มวัดระยะชัดลึกผมก็งงเพราะตั้งแต่ใช้มายังไม่เจอเลย(หรือว่าผมโง่แน่) emo2 รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ

TeesiX
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

Re: ปุ่มวัดระยะชัดลึก

ตั้งหัวข้อ by TeesiX on Mon Jan 26, 2009 7:17 am

ผมจำได้ว่ากล้องรุ่นใหญ่กว่าเราจะมีอยู่แถวๆปุ่ม unlock เลนส์ แต่ไม่รู้ D60 ของเราจะมีป่าว เหมือนไม่น่ามีนะ ใครรู้ช่วยบอกที อยากให้มีเหมือนกัน แหะๆ

crono
    Rank : Moderator

From : กรุงเทพฯ

ตั้งหัวข้อ by crono on Mon Jan 26, 2009 12:30 pm

นั่งยันนอนยันเลยครับว่า D60 ไม่มีครับ
    เพราะอยากได้เหมือนกัน ไปลองกับ D90 แล้วชอบมากมาย
    อีกอย่างที่อยากได้จากน้องเล็กนี่ก็ถ่ายคร่อมอ่ะครับ

pixyl

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl on Mon Jan 26, 2009 6:55 pm

งั้น D60 ก็เหมาะสำหรับการเริ่มต้นจริงๆ
    ชีวิตนี้คงหนีไม่พ้นเจ้าตัวเล็กตัวนี้ซะแล้ว emo

Mini DSLR Nikon Club <Minikonian.com>My Gallery

bally

ตั้งหัวข้อ by bally on Mon Jan 26, 2009 10:01 pm

มีใครรู้บ้างว่ามันเป็นอย่างไรครับ

แล้วD80 มีมั๊ย เล่นกล้องอื่นไม่เป็นเลยถ้าไม่ใช่ D60 เฮ้ออออ

ArmNo
    Rank : Master

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo on Mon Jan 26, 2009 10:23 pm

อยากรู้เหมือนกันครับ ว่ากดแล้วมันจะเป็นยังไง

Smile

pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy on Mon Jan 26, 2009 10:50 pm

crono พิมพ์ว่า:นั่งยันนอนยันเลยครับว่า D60 ไม่มีครับ
    เพราะอยากได้เหมือนกัน ไปลองกับ D90 แล้วชอบมากมาย
    อีกอย่างที่อยากได้จากน้องเล็กนี่ก็ถ่ายคร่อมอ่ะครับ
    SAD T_T เหมือนกัน อยากได้ถ่ายคร่อมอ่ะครับ

crono

From : กรุงเทพฯ

ตั้งหัวข้อ by crono on Tue Jan 27, 2009 12:27 am

หลักการทำงานของปุ่มเช็กชัดลึกนะครับ
    ก่อนอื่นต้องเข้าใจก่อนว่าเวลาเราเล็งภาพจากช่อง วิวไฟน์เดอร์ กล้องจะเปิดรูรับแสงไว้กว้างสุด เพื่อให้เราสามารถมองเห็นรูปได้ง่าย และสว่างที่สุด
    ดังนั้นถ้าเราใช้เลนส์ที่มีช่วงรูรับแสงกว้าง แล้วถ่ายวัตถุระยะใกล้ เวลาเรามองภาพในช่องมองภาพ เราอาจเห็นวัตถุชัดแค่บางส่วน (ตาม ระยะชัด หรือ depth of field)
    ทั้ง ๆ ที่เราต้องการให้ชัดทั้ง Object วิธีแก้คือบีบรูรับแสงให้แคบลง แต่แค่เท่าไหร่ถึงจะพอ โดยไม่ทำให้เสียแสงโดยไม่จำเป็น เช่นบีบรูปรับแสงจนสุด

หากเราไม่มีปุ่มเช็กชัดลึก เราก็ต้องอาจจะลองถ่ายที่ F6 ไล่ไปเรื่อย ๆ แล้วเช็กดูจากภาพว่าชัดพอไหม
    แต่ถ้ามีปุ่มเช็กชัดลึก (ส่วนมากจะอยู่ด้านล่างขวาของเลนส์) เมื่อกดปุ่มนี้กล้องจะบีบรูรับแสงให้ตามที่ตั้งไว้ ผลคือทำให้ภาพในวิวไฟน์เดอร์มืดลง แต่เห็นระยะชัดลึกที่ต้องการครับ หลายคนที่ไม่สังเกต หรือเล็งไปวัยวัตถุที่ระยะอินฟินิตี้ ก็จะงงว่ามีปุ่มนี้ไว้ทำไม กดแล้วเห็นแต่ภาพมืดลง
    แต่ผมว่ามีประโยชน์มากมาย เวลาถ่ายโฟกัสระยะใกล้

นี่คือข้อเสียอย่างนึงที่ผมเสียดายที่เจ้าตัวเล็กผมไม่มีครับ
    Crying or Very sad

เวลาขณะนี้ Sun Dec 11, 2016 8:44 pm