ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องรูรับแสง

Share

foglamp
    Rank : Amateur

From : บางกอก

ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องรูรับแสง

ตั้งหัวข้อ by foglamp on Mon Jan 26, 2009 2:08 pm

การปรับรูรับแสงในสถานะการณ์ต่างๆ ควรปรับค่าประมาณไหน
    เช่น ถ่าย วิว คน ในสภาพแสงต่างๆกัน

เวลาไปถ่ายภาพ ไม่รู้จะปรับประมาณไหนดี ก็เลยสุ่มๆไปเรื่อย
    Question

ArmNo
    Rank : Master

From : เชียงใหม่

Re: ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องรูรับแสง

ตั้งหัวข้อ by ArmNo on Mon Jan 26, 2009 2:25 pm

เรื่องที่ว่า ปรับไปที่เท่าไหร่นั้น คงบอกเป็นตัวเลขตายตัวไม่ได้หรอกครับ แล้วแต่ความต้องการของแต่ละคน

แต่ที่สำคัญ ต้องเข้าใจหลักการเรื่องรูรับแสง กับปริมาณแสงก่อนครับ

f-number น้อย รูรับแสงกว้าง แสงเข้าเยอะ ภาพสว่าง (เมื่อสปีดชัตเตอร์เท่าเดิม) ความชัดลึกต่ำ
    f-number มาก รูรับแสงแคบ แสงเข้าน้อย ภาพมืดลง(เมื่อสปีดชัตเตอร์เท่าเดิม) ความชัดลึกสูง

เราอยากให้ภาพของเราออกมาแบบไหน ก็ปรับไปตามนั้นครับ

ส่วนมาก ภาพวิว มักต้องการความชัดลึกสูง ค่า f-number ที่นิยมใช้ ตั้งแต่ f/8 ขึ้นไป .. แต่บางคนก็ใช้ไปถึง f/16 .. ไม่ตายตัว
    ส่วนภาพบุคคล มักต้องการดึงตัวแบบออกมาจากฉากหลัก จึงนิยมใช้ค่า f-number น้อยๆ เพื่อให้เกิดความชัดตื้นครับ

Smile

TeesiX
    Rank : Nikonian

Re: ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องรูรับแสง

ตั้งหัวข้อ by TeesiX on Mon Jan 26, 2009 2:32 pm

ArmNo พิมพ์ว่า:เรื่องที่ว่า ปรับไปที่เท่าไหร่นั้น คงบอกเป็นตัวเลขตายตัวไม่ได้หรอกครับ แล้วแต่ความต้องการของแต่ละคน

แต่ที่สำคัญ ต้องเข้าใจหลักการเรื่องรูรับแสง กับปริมาณแสงก่อนครับ

f-number น้อย รูรับแสงกว้าง แสงเข้าเยอะ ภาพสว่าง (เมื่อสปีดชัตเตอร์เท่าเดิม) ความชัดลึกต่ำ
    f-number มาก รูรับแสงแคบ แสงเข้าน้อย ภาพมืดลง(เมื่อสปีดชัตเตอร์เท่าเดิม) ความชัดลึกสูง

เราอยากให้ภาพของเราออกมาแบบไหน ก็ปรับไปตามนั้นครับ

ส่วนมาก ภาพวิว มักต้องการความชัดลึกสูง ค่า f-number ที่นิยมใช้ ตั้งแต่ f/8 ขึ้นไป .. แต่บางคนก็ใช้ไปถึง f/16 .. ไม่ตายตัว
    ส่วนภาพบุคคล มักต้องการดึงตัวแบบออกมาจากฉากหลัก จึงนิยมใช้ค่า f-number น้อยๆ เพื่อให้เกิดความชัดตื้นครับ

Smile

และจะ้เป็นสาเหตุให้เราเกิดกิเลส ต้องไปหาเลนส์ไวแสง f/2.8 มาใช้งาน emo20

foglamp

From : บางกอก

ตั้งหัวข้อ by foglamp on Mon Jan 26, 2009 3:37 pm

ว้าว..ตอบไวทันใจ

มันมีผลกับความชัดลึกนี่เอง
    เริ่มมองเห็นภาพแล้ว ว่าควรจะใช้อย่างไร

ขอบคุณครับ Idea

bally
    Rank : Moderator

ตั้งหัวข้อ by bally on Tue Jan 27, 2009 7:17 pm

สั้นๆคือ

รูรับแสงยิ่งกว้าง เอาไว้ถ่ายคน ชัดตื้น หลังเบลอ

รูรับแสงแคบ เอาไว้ถ่ายวิว ชัดลึก วิวที่ถ่ายออกมาจะได้ภาพชัดๆ

ทั้งนี้ต้องปรับเปลี่ยนให้เข้ากับสถานการณ์ด้วยนะครับ

pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy on Thu Jan 29, 2009 12:02 pm

F น้อยๆ(1.4,1.8,2.Coolถ่ายสาวๆ
    F11 ถ่ายวิว

อิอิ

crono

From : กรุงเทพฯ

ตั้งหัวข้อ by crono on Thu Jan 29, 2009 1:08 pm

ถ่ายคนผมว่า F 2.8 ดีกว่าครับ กว้างกว่านั้น ถ้าภ่ายใกล้ ๆ โฟกัสใบหน้านี่เบลอหมด ได้ตา แต่จมูกกับหูเบลอ
    ช่วง F6 ขึ้นไปผมใช้ถ่ายวิว หรือ บุคคลที่ต้องการเก็บฉากหลังด้วย

จริง ๆขึ้นอยู่กับว่าเราอยากให้อะไรเด่นน่ะครับ ฉากหลังก็ Fแคบ
    ใกล้ ๆ ด้านหน้า ก็ F กว้าง ๆ

yaklue
    Rank : Member

ตั้งหัวข้อ by yaklue on Mon Feb 16, 2009 4:09 pm

ตอนนี้ขอเป็นผู้รับเพียงอย่างเดียวก่อนนะ เมื่อไหร่พร้อมจะเป็นผู้ให้บ้าง

Derby

ตั้งหัวข้อ by Derby on Wed Feb 18, 2009 10:20 pm

ความรู้ชักเริ่มเข้ามาแทนที่ขี้เลื่อยในหัวบ้างแระ

varanut

ตั้งหัวข้อ by varanut on Fri Feb 27, 2009 1:06 pm

แหล่ม เลยครับท่าน

popeye2527

From : บางกะปิ - รัชดาภิเษก

ตั้งหัวข้อ by popeye2527 on Thu Mar 12, 2009 2:47 pm

ขอบคุณครับพี่พี่ Very Happy

FLYMAN

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN on Fri Jun 12, 2009 5:17 pm

อิอิ มาทวนอีกสักครั้ง เพื่อความมั่นใจ หุๆ

pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy on Sat Jun 13, 2009 7:41 pm

FLYMAN พิมพ์ว่า:อิอิ มาทวนอีกสักครั้ง เพื่อความมั่นใจ หุๆ

รุ่นนี้แล้วยังต้องทวนอีกเหรอครับท่านโปรๆกันแล้วยังถ่อมตัวอีก emo7

aynitap

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by aynitap on Sun Jun 28, 2009 9:53 am

ขอเพิ่มเติมครับ ในส่วน "รูรับแสงแคบ"

ไม่ใช้ว่ายิ่งแคบ ภาพยิ่งคมชัดนะครับ เป็นเรื่องความชัดลึกที่จะกินพื้นที่มากขึ้นเท่านั้นครับ

แต่ถ้าต้องการคุณภาพความคมชัดแล้ว เลนส์แต่ละตัว ส่วนใหญ่ต้องเปิดรูรับแสงที่กลาง ๆ ครับ

เช่น F8 , F11 แต่เลนส์แต่ละตัวจะไม่เท่ากันนะครับ อาจไม่กลางเลยทีเดียว ต้องลองถ่ายดูเยอะ ๆ ครับ

แล้วเราจะรู้เองครับว่าเลนส์ตัวไหนความชัดสุดอยู่ที่ ค่า F เท่าไหร่

แต่ไม่ใช้ว่าจะต้องใช้ค่าที่ชัดสุดตายตัวนะครับ เพื่อให้ได้ผลลัพธ์ที่เหมาะกับแต่ละเหตุการณ์ต้องเลือกใช้ F แตกต่างกัน ให้เหมาะสมครับ

เวลาขณะนี้ Tue Dec 06, 2016 9:49 am