เติมสีสันให้ท้องฟ้าขาวๆ

Share

Pond
    Rank : Moderator

From : BKK

เติมสีสันให้ท้องฟ้าขาวๆ

ตั้งหัวข้อ by Pond on Fri Jan 30, 2009 5:42 pm

สวัสดีครับ เป็นครั้งแรกที่ลองเขียนเอง ถ้ามีอะไรผิดพลาดก็ขออภัยด้วยนะครับ

สำหรับเรื่องของท้องฟ้า บางครั้งที่เราถ่ายออกมาสภาพอากาศอาจจะไม่เป็นใจให้กับการถ่ายรูปของเราเท่าไหร่
    ส่วนตัวแล้วสิ่งที่ผมไม่ชอบเลยก็คือเวลาถ่ายแล้วท้องฟ้ากลายเป็นสีขาว ถ้าเป็นแบบนี้ก็คงต้อมาปรังแต่งให้ได้ฟ้าสวยๆกันนิดนึง
    มาเริ่มกันเลยครับ

วิธีแรกง่ายมากเพียงแค่มีโปรแกรม Adobe Photoshop Lightroom เท่านั้นเอง
    1. ก่อนอื่นเลยเปิดโปรแกรมขึ้นมาแล้วไปที่แถบ Develop

2. สังเกตเมนูทางด้านขวาในหัวข้อ Basic จะมีแถบเลื่อนที่ชื่อว่า Recovery อยู่ให้เลื่อนปรับเอาตามใจชอบ
    **แต่บางทีวิธีนี้ก็ไม่ได้ผลเสมอไปนะครับถ้าหากท้องฟ้าขาวจั๊วะ แต่ถ้าให้เมนูนี้ภาพจะมืดลงมานิดนึงนะครับ

วิธีที่สองก็ไม่ยากมากอะไร วิธีนี้ใช้ Photoshop ช่วยครับแต่ต้องใช้ Plug-in นิดหน่อย
    Plug-in ตัวนี้มีชื่อว่า Cool Exef Pro 3.0 เป็น Filter ในโปรแกรม Photoshop ครับ
    ตัววนี้ลูกเล่นค่อนข้างเยอะดีครับ ใครยังไม่มีโหลดได้ที่นี่เลยครับ Download Cool Exef Pro 3.0
    โหลดเสร็จแล้วติดตังให้เรียบร้อยนะครับหลังจากนั้นก็เริ่มลงมือได้

1. ขั้นแรกเปิด Program Photoshop และเปิดรูปที่ต้องการปรับแต่งขึ้นมา
    2. เลือกเมนู Filter > Nik Software > Cool Exef Pro 3.0
    3. จะได้หน้าต่างแบบนี้ขึ้นมา

4. เลื่อนเมนูทางด้านขวาลงมาจนเจอคำว่า Graduated Filters
    5. ทีนี้เราก็ปรับแถบคุมคุมทางด้านขวาได้ตามใจชอบเลยครับ มีสีให้เลือกพอสมควร ทำให้เป็นท้องฟ้าสีฟ้าหรือสีส้มๆก็ได้แล้วแต่ชอบครับ

6. เสร็จแล้วกด OK ออกมาครับ
    7. กลับมาจะเห็นเป็นภาพเดิมอยู่ เราต้องเข้าไปที่ Filter > Cool Exef Pro 3.0 Complete
    8. จะเห็นว่าท้องฟ้าก็จะเปลี่ยนสีไปแล้วครับ

**สำหรับวิธีนี้คนที่ใช้ Photoshop ชำนาญอาจจะไม่ต้องการ Plug-in ก็ได้ครับเพราะวิธีนี้ก็เหมือนใช้เมนู Gradient Tool ใน Photoshop เพียงแต่ช่วยให้เราปรับแต่งได้สะดวกขึ้นครับ

จบแล้วครับวิธีที่พอจะมีอยู่ในตอนนี้ ลงทำดูเองบ้างศึกษามาบ้าง ถ้ามีข้อผิดพลาดขออภัยด้วยนะครับ emo23

crono

From : กรุงเทพฯ

Re: เติมสีสันให้ท้องฟ้าขาวๆ

ตั้งหัวข้อ by crono on Fri Jan 30, 2009 8:28 pm

ปกติผมเองจะใช้ Gradient Tool ใน Photoshop จริง ๆ นั่นแหละครับ เพราะบังคับสีที่จะเติมลงไปเองเลย อิอิ
    แต่ก็ขอบคุณมากนะครับ ไว้จะลองหามาเล่นดูมั่ง

Pond

From : BKK

ตั้งหัวข้อ by Pond on Fri Jan 30, 2009 8:58 pm

ใช่ครับ Gradient Tool ใน Photoshop จะเลือกสีได้มากกว่าใน Plug-in ตัวนี้ :emo34:

pixyl

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl on Sat Jan 31, 2009 10:04 pm

ดีๆๆ จะได้ลองจับ lightroom มากขึ้น
    thanks
    :emo37:

Mini DSLR Nikon Club <Minikonian.com>My Gallery

nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob on Sun Feb 01, 2009 6:20 pm

แฮะๆ Lr ของเค้าดี จิงๆ อิอิอิ

ใช้ brush กำหนด area และ กำหนด Ex เอา ได้ เหมือนกัน คับ แฮะๆ

หลายวิธีคับ ลอง ดู คับ แฮะๆ

Give-n-take
    Rank : Amateur

ตั้งหัวข้อ by Give-n-take on Tue Feb 03, 2009 4:19 pm

ยังไม่มี lightroom เลยค่ะ Sad จะลองดูกับ PS นะคะ Thx ค่ะ

bally

ตั้งหัวข้อ by bally on Wed Feb 04, 2009 1:25 am

เป็นประโยชน์มากขอรับ

Derby

ตั้งหัวข้อ by Derby on Wed Feb 18, 2009 10:23 pm

ทำงัยจะจำได้หมดอ่ะ

Mickon
    Rank : Nikonian

From : นครปะถ๊ม

ตั้งหัวข้อ by Mickon on Mon Feb 23, 2009 9:32 pm

ขอบคุณครับ ^^

FLYMAN

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN on Fri Jun 12, 2009 5:30 pm

พึ่งจะเจอคนใช้ Lr อ่าครับ สอนหน่อยได้ไหมครับ คืองมเข็มมานานแล้วอ่าครับ หุๆ

pencildandy
    Rank : Master

ตั้งหัวข้อ by pencildandy on Sat Jun 13, 2009 7:34 pm

ขอบคุณครับพี่น้อง Idea

ArmNo

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo on Sat Jun 13, 2009 9:07 pm

FLYMAN พิมพ์ว่า:พึ่งจะเจอคนใช้ Lr อ่าครับ สอนหน่อยได้ไหมครับ คืองมเข็มมานานแล้วอ่าครับ หุๆ

ศึกษาเรื่อง LR แนะนำหนังสือของ Scott Kelby เลยครับ .. เนื้อหาแน่นๆเน้นๆ

ส่วนของฟรีก็แนะนำ video podcast => Lightroom Killer Tips ครับผม

Smile

เวลาขณะนี้ Mon Dec 05, 2016 3:32 pm