ปัญหาจอดับเมื่ออยู่กลางแจ้งของ D60

Share

deepevil
    Rank: Photographer

ปัญหาจอดับเมื่ออยู่กลางแจ้งของ D60

ตั้งหัวข้อ by deepevil on Mon Oct 20, 2008 12:02 pm

สวัสดีครับ ผมเพิ่งซื้อ D60 มาเมื่อวันที่ 18/10/2008 นี่เอง ที่งาน Photoworld 2008 ที่พารากอน

เข้าเรื่องเลยนะครับ
    ปรกติกล้องรุ่นนี้จะมีระบบตรวจว่าผู้ถ่ายมองภาพที่ช่องมองภาพหรือไม่ หากมองก็จะทำการดับหน้าจอที่แสดงสถานะต่างๆ เช่น ความไว้ชัตเตอร์ ขนาดรูรับแสงเป็นต้น ซึ่งเมื่อเราอยู่ในที่ร่มก็จะทำงานปรกติดี

แต่ถ้าเราออกไปยืนกลางแจ้งที่มีแสงมากๆ หน้าจอแสดงสถานะนี่จะติดๆ ดับๆ เองทั้งๆ ที่เราไม่ได้กำลังมองภาพผ่านช่องมองภาพอยู่เลย ทำให้เวลาที่ต้องการจะตั้งค่าต่างๆ เป็นไปด้วยความลำบากมาก แต่ถ้าเราเข้าเมนูหรือว่าดูรูปที่ถ่ายไปแล้วไม่มีอาการติดๆ ดับๆ นะครับ

ทีนี้ก็เลยอยากทราบว่าเพื่อนๆ ที่ใช้กล้องรุ่นนี้อยู่ มีอาการแบบเดียวกับผมหรือไม่ครับ แล้วมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

Mr. Smooth
    Rank : Master

From : ราชอาณาจักรไทย

Re: ปัญหาจอดับเมื่ออยู่กลางแจ้งของ D60

ตั้งหัวข้อ by Mr. Smooth on Mon Oct 20, 2008 1:32 pm

ผมเคยเจอครั้งนึงเหมือนกัน รู้สึกว่าหน้าจอที่เป็นการตั้งค่าต่างๆ มันจะดับเร็วกว่าปกติ

เดี๋ยวลองไปเทสต์อีกรอบ (กลางแดด) แล้วจะมารายงานผลครับ

pixyl
    Rank : Moderator

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

Re: ปัญหาจอดับเมื่ออยู่กลางแจ้งของ D60

ตั้งหัวข้อ by pixyl on Mon Oct 20, 2008 3:59 pm

ยังไม่เคยเจอครับ หรือไม่ได้สังเกตก็ไม่ทราบ
    ถ้าลองแล้วเป็นยังไงจะมาบอกนะครับ

crono

From : กรุงเทพฯ

ตั้งหัวข้อ by crono on Mon Oct 20, 2008 8:13 pm

เคยเจอเหมือนกันครับ เลยใช้วิธีปิด Shooting Info Auto Off ไปเลย

deepevil

ตั้งหัวข้อ by deepevil on Mon Oct 20, 2008 10:59 pm

ครับผมก็ใช้วิธีนั้นเหมือนกัน
    แต่มันเป็นเหมือนเสื้ยนที่คอยทิ่มแทงจิตใจ

T-T เศร้า เดี๋ยวจะลองเอาไปให้ที่ร้านดู แล้วจะลองขอเปลี่ยนตัวใหม่ ไม่รู้เค้าจะยอมไหม

อ่อ ผมซื้อที่ Big Camera ครับ จะลองไปถามเค้าดูพรุ่งนี้ ได้เรื่องยังไงเดี๋ยวจะมาโพสบอกครับ

Kitty
    Rank : Amateur

From : จีนแดง

ตั้งหัวข้อ by Kitty on Tue Oct 21, 2008 7:50 am

เดี๋ยวจะลองดูเหมือนกัน แล้วจะแจ้งให้ทราบคับ

crono

ตั้งหัวข้อ by crono on Tue Oct 21, 2008 10:24 am

ผมว่ากล้องไมได้เสียนะครับ แต่มันโดนแสงจ้า ๆ หลอกเอาน่ะครับ เซ็น(เซ่อ) มันเลยติด ๆ ดับ ๆ
    ผมว่ากล้องไม่ได้ผิดปกติอะไร ก็ปิดการทำงานมันแล้วไปเปิดอีกทีในที่ร่มก็ได้ครับ

deepevil

ตั้งหัวข้อ by deepevil on Tue Oct 21, 2008 10:31 am

21/10/2008 10.20น.

วันนี้ตอนเช้าโทรไปคุยกับทางสำนักงานใหญ่ของ Big Camera เค้าบอกว่าสินค้าเป็นสินค้าที่มีโปรโมชั่นเฉพาะในงาน ไม่สามารถเปลี่ยนได้ เพราะว่าถ้าเปลี่ยนกับสินค้าหน้าร้านแล้ว Serial จะไม่ตรงกันแล้วสินค้าหน้าร้านเค้าก็จะไม่มีโปรโมชั่นพวกของแถม ถ้าเปลี่ยนจะต้องคืนของแถมทั้งหมด (เศร้าเลย T-T)

ก็เลยถามต่อว่าแล้วจะทำยังไงได้บ้าง เค้าก็เลยส่งเรื่องให้ทางศูนย์ใหญ่ของ Nikon ให้ แล้วให้ผมเอาเครื่องเข้าไปปรับที่ศูนย์ใหญ่ได้เลย แล้วเค้าจะดำเนินการให้เป็นกรณีพิเศษ

ก็เลยเข้ามาโพสรายงานก่อนครับ ศูนย์ใหญ่อยู่ที่สีลมซอย12 ไกลพอดู แต่ก็เอาวะ...เพื่อกล้อง

^^ เส้นทางสายนี้ยังอีกยาวไกล ไม่รู้จะไปเจอขวากหนามอะไรบ้าง ยังไงเอาใจช่วยพระเอกอย่างผมด้วยนะครับ จะได้สมรักกับนางเอก D60 สักที อิอิอิ

Kitty

ตั้งหัวข้อ by Kitty on Tue Oct 21, 2008 10:40 am

เอาใจช่วยคับ ทราบผลอย่างไรช่วย share ให้ทราบด้วยคับ... Dee-60 Smile

deepevil

ตั้งหัวข้อ by deepevil on Tue Oct 21, 2008 4:03 pm

21/10/2008 15.25น.

เกาะติดสถานการณ์รักกับ D60

หลังจากฝ่าดงขวากหนามและใบสั่ง(ยังดีนะไม่เจอน้องฝนคนสวย)ไปกับเจ้าฟินโอคู่ใจ
    ก็ไปถึงบริษัท นิคส์(ไทยแลนด์) จำกัด ปากซอยสีลม 12 ด้วยความปลอดโปร่ง มองดูแล้วเหมือนเป็นร้านขายกล้องธรรมดาเลย ตอนแรกมองผ่านๆ ยังงงๆ ไหนหว่านิคอน ประเทศไทย(วาดภาพไว้ว่ามันต้องอลังการณ์) มองไปมองมา อ๋อ ไอ้ตึกนี้เอง จอดเลยครับ
    ถามยามว่าจะพาเจ้าฟินโอคู่ใจผมไปไว้ที่ไหนได้บ้าง "อ้อ มาติดต่อนิคอนใช่ไหมครับ นั่นแหล่ะๆ หน้าร้านนั่นเลยก็ได้" เห่อๆๆๆ จอดเสร็จ ก็เดินเข้าไปเลยครับ

พนักงานหลายคนอยู่ที่เคาท์เตอร์รอให้บริการอยู่ ก็ถามหาพนักงานคนที่รับเรื่องไว้ เจอตัวพอดี เค้าก็ไปพาพนักงานอีกคนมาดูกล้องให้ ก็อธิบายอาการไปครับ
    deepevil : "เวลาอยู่กลางแจ้งแล้วจอมันติดๆ ดับๆ น่ะครับ"
    พนักงานอีกคน : "อ๋อ ถ้าเป็นอาการนี้ต้องปิดโหมดอายเซ็นเซอร์นะครับตอนที่อยู่กลางแจ้ง เพราะว่ากล้องมันจะประมวลผลในโหนดนี้ผิดพลาดถ้ามีแสงเข้ามากๆ"
    deepevil : "แล้วอย่างนี้จะมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ ปรับแต่งค่าอะไรได้บ้างไหม เพราะว่าลำบากมากเลย"
    พนักงานอีกคน : "แก้อะไรไม่ได้เลยครับ มันเป็นปัญหาของ firmware ของรุ่นนี้น่ะครับ ผมรีพอร์ทไปทางนิคอนญี่ปุ่นแล้วว่ามีปัญหานี้ เดี๋ยวต้องรอให้ทางโน้นเค้าออก firmware เวอร์ชั่นใหม่มาแก้ก่อนน่ะครับ"
    deepevil : "เอ่อ ไม่ทราบว่าส่งรีพอร์ทไปนานรึยังครับ"
    พนักงานอีกคน : "ก็สักพักแล้วครับ"
    deepevil : "แล้วถ้ามี firmware เวอร์ชั่นใหม่มานี่ผมต้องเอากล้องมาอัพที่นี่ หรือว่าผมสามารถโหลดจากเว็บมาอัพได้เองครับ"
    พนักงานอีกคน : "โหลดมาอัพเองก็ได้ครับ หรือว่าจะเข้ามาให้ทางเราอัพให้ก็ได้"
    deepevil : "แล้วอย่างนี้ถ้าผมเปลี่ยนกล้องตัวใหม่จะมีอาการนี้ไหมครับ"
    พนักงานอีกคน : "มีเหมือนกันครับ กล้องรุ่นเป็นทุกตัวครับ ถ้าส่งเข้าศูนย์ผมเองก็ทำอะไรไม่ได้เหมือนกัน ต้องรอผลจากทางญี่ปุ่นอย่างเดียว ยังไงเดี๋ยวเอานามบัตรผมไว้นะครับ แล้วลองโทรมาสอบถามก่อนก็ได้"
    deepevil : "ได้ครับๆ ขอบคุณมากนะครับ"
    พนักงานอีกคน : "เดี๋ยวผมใส่ถุงให้ไหมครับ"
    ว่าแล้วก็วิ่งไปหาถุงจะเอามาใส่ให้ใหญ่เลย คือผมเอากล่องแยกส่วนใส่กล้องทุกอย่างกลับอย่างเดิมครับ เผื่อได้เปลี่ยนแล้วก็เอาใส่เป้ไป
    deepevil : "อ๋อ ไม่เป็นไรครับๆ ผมเอาใส่เป้มา ขอบคุณมากครับ"

จบข่าว สบายใจแหล่ะ อย่างน้อยก็รู้กว่า D60 ตูก็ไม่เป็นคนเดียว ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    พนักงานอัธยาศัยดีครับ เข้าไปแล้วรู้สึกดี แล้วก็ดูเอาใจใส่ลูกค้าดีทีเดียว ตอนผมไปมีลูกค้ามาซื้อของอยู่หลายคนเหมือนกัน

ถ้าเพื่อนๆ คนไหนมีข้อสงสัยเกี่ยวกับปัญหาทางเทคนิคก็ลองโทรไปคุยกับพนักงานที่นี่ได้นะครับ ผมได้นามบัตรเค้ามาแล้ว

โสภณ โสฬส
    SOPON SOLOS

ASST. MANAGER
    SHOWROOM

166 SILOM RD. BANGRAK BANGKOK 10500 THAILAND
    TEL : +66(0) 2235 2929-34, +66(0) 2635 6570-2
    FAX : +66(0) 22352939
    E-mail : sopon_s@niksthailand.com
    www.niksthailand.com

ก็ต้องติดตามกันต่อไปครับ ว่าพ่อตาของผม(นิคอน ญี่ปุ่น)เค้าจะส่งชุดแต่งงานใหม่มาให้เจ้าสาวผมเมื่อไร จะได้เอามาแต่งตัวให้เจ้าสาวผมให้สวยๆ ซะหน่อย ^^
    ตอนนี้ก็ใส่ชุดเดิมไปก่อน แค่นี้ก็แร่มแล้ว อิอิอิ

crono

ตั้งหัวข้อ by crono on Tue Oct 21, 2008 4:57 pm

อย่างน้อยก็โล่งใจว่าอัพเดทแล้วอาการที่ว่าก็น่าจะหายไปได้

Kitty

ตั้งหัวข้อ by Kitty on Wed Oct 22, 2008 7:39 am

Smile โอ้ววว !! เป็นที่ Firmware..ไม่แน่ใจว่า D40x กับ D60 firmware ใช้ตัวเดียวกันหรือป่าว ถ้าไงลอง check ดู , ผมพยายาม search จาก Web ก็ยังไม่เจอเลย..

Web link : http://nikonasia-en.custhelp.com/cgi-bin/nikonasia_en.cfg/php/enduser/std_alp.php?p_sid=fo1zRWgj&p_lva=&p_li=&p_accessibility=0&p_redirect=&p_page=1&p_cv=1.216&p_pv=1.40&p_prods=40&p_cats=216&p_hidden_prods=&prod_lvl1=40&prod_lvl2=0&cat_lvl1=216&p_search_text=&p_new_search=1&p_search_type=answers.search_nl

Mr. Smooth

From : ราชอาณาจักรไทย

ตั้งหัวข้อ by Mr. Smooth on Wed Oct 22, 2008 8:29 am

ขอบคุณครับสำหรับข่าวสาร ไว้ firmware ใหม่มาค่อยเข้าไปโหลดกันนะ นะ นะ.....

masaruk
    Rank : Member
    Rank : Member

ตั้งหัวข้อ by masaruk on Fri Oct 31, 2008 9:21 am

ผมก็เป็นครับ แต่ตอนนี้ได้ปิดการทำงานของ Senser ไปแล้วกลัวมันพังอะครับ

nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob on Fri Oct 31, 2008 10:26 am

ฮุๆๆๆๆ

.....

คือว่า ปัญหานี้ จากที่ซศึกษา มาจากหลายๆ เว็บ

คนที่ใช้ เจ้าตัวจิ๋ว อย่างพวกเราโดนกันหมดคับ แฮะๆ

เฉพาะ กลางวันแสงจ้าๆๆ

อิอิอิ

ไมน่ามีปัญหาร้ายแรง คับ อิอิ

bally

ตั้งหัวข้อ by bally on Fri Oct 31, 2008 11:18 am

มี firmware มาใหม่อย่าลืมแจ้งข่าวให้ทราบทั่วกันนะครับ เผื่อลืมอัพเดท Very Happy

carmanrider
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

ตั้งหัวข้อ by carmanrider on Sun Nov 02, 2008 3:32 pm

ของผมไม่เป็นนะคับ

เวลาขณะนี้ Sat Dec 03, 2016 2:48 am