รู้ไว้ใช่ว่า : Mode AE-L , AF-L ใช้ทำอะไร

Share

Nikon_Blood
    Rank : Master

Re: รู้ไว้ใช่ว่า : Mode AE-L , AF-L ใช้ทำอะไร

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood on Fri Jun 12, 2009 10:35 pm

Nikon_Blood พิมพ์ว่า:
    ArmNo พิมพ์ว่า:
    Nikon_Blood พิมพ์ว่า:
    วิธีการล๊อค AE ของผม
    1)ส่องที่เป้าหมาย, โฟกัส(กดปุ่ม Shutter ครึ่งหนึ่ง)แล้วปล่อย
    2)หันไปที่ต้องการวัดแสง, กดปุ่ม AE-L/AF-L ค้างไว้
    3)หันกลับมายังเป้าหมาย แล้วกด Shutter

ไม่เข้าใจข้อ 1 อ่ะครับ .. กด shutter ครึ่งหน่อย แล้วปล่อย .. แล้วมันจะเกิดอะไรขึ้นล่ะครับ

จริงๆปุ่ม AE-L/AF-L เนี่ยเราสามารถตั้งได้จากในเมนูนะครับ ว่าจะให้มันทำงานแบบไหน

Smile
    มันตั้งตรงไหนอ่ะครับ

มันน่าจะตั้งตรงหัวข้อที่ 12 ของ Custom Setting Menu ใช่ไม๊ครับ
    แต่ว่าเครื่องผมที่หัวข้อ Custom Setting Menu ทำไมมันมีแค่ 6 หัวข้อเองครับ
    ทำไงดีอ่ะครับ

ArmNo

From : เชียงใหม่

Re: รู้ไว้ใช่ว่า : Mode AE-L , AF-L ใช้ทำอะไร

ตั้งหัวข้อ by ArmNo on Sat Jun 13, 2009 8:36 am

Menu > Setup Menu > CSM/Setup Menu > เลือกเป็น Full

Smile

pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy on Sat Jun 13, 2009 7:33 pm

อ่านเป็นสิบรอบแต่พอออกงานไม่เคยเอาไปใช้เลยครับ Laughing Laughing

Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood on Sat Jun 13, 2009 9:47 pm

ArmNo พิมพ์ว่า:Menu > Setup Menu > CSM/Setup Menu > เลือกเป็น Full

Smile

หาเจอแว๊ว.. Set เป็น Full แล้วตรงส่วนของ Custom Setting Menu จะเปลี่ยนจาก 6 หัวข้อเป็น 19 หัวข้อ แล้วค่อยไปเปลี่ยนที่หัวข้อที่ 12 ตามใจชอบ

โอโฮ.. ของเค๊าดีเจรงๆ

ขอบคุณมากครับคุณ ArmNo

เวลาขณะนี้ Sun Dec 11, 2016 8:45 pm