ดูรูปใน acdsee แล้วสีเพี้ยนจะแก้ไขอย่างไร ( Comment k.pangfoon)

Share

Derby
    Rank : Amateur

ดูรูปใน acdsee แล้วสีเพี้ยนจะแก้ไขอย่างไร ( Comment k.pangfoon)

ตั้งหัวข้อ by Derby on Tue Mar 03, 2009 8:03 am

ไม่แน่ใจว่าโพสท์ถามถูกห้องหรือไม่ ผิดพลาดขออภัยด้วยครับ.....

เป็นความผิดพลาดที่น่าทำโทษตัวเองมาก คือผมใช้โปรแกรม ACDSee Photo Manager 2009 ไปปรับโน่นปรับนี่ตอนเปิดภาพ แล้วจำไม่ได้ว่า ไปปรับอะไร ตรงไหน บ้าง รูปทุกรูป จะเป็นลักษณะนี้ทุกรูปตามที่นำมาให้ดู แล้วจะเข้าไปแก้ไขปรับให้รูปเป็นปกติ แต่ทำไม่ได้เพราะลืมว่าไปปรับตรงไหนบ้างและ ไม่มีความชำนาญการใช้โปรแกรมนี้ครับ ขอท่านผู้รู้โปรดแนะนำั้ขั้นตอนการแก้ไขให้เมื่อเปิดภาพให้เป็นปกติด้วยครับ / ขอบคุณมาก

เมื่อคลิคเปิดภาพที่ My Picture ไม่เป็นเงา และเมื่อดับเบิ้ลคลิกที่รูปจะเป็น ACDSee Ouick View ภาพก็ยังไม่เป็นอะไรเป็นภาพดูได้ปกติ แต่พอดับเบิ้ลคลิกที่ภาพอีกครั้งก็จะเป็นโปรแกรม ACDSee Photo Manager 2009 ภาพจะเปลี่ยนเป็นเงาตามตัวอย่างทั้งสองภาพที่สอบถามมาครับ( คือเป็นทุกไฟล์ภาพที่ถ่ายเก็บไว้ในเครื่องทั้งหมดเมื่อเปิด ด้วยโปรแกรม ACDSee Photo Manager 2009)

แก้ไขล่าสุดโดย Derby เมื่อ Tue Mar 03, 2009 1:37 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

Derby

Re: ดูรูปใน acdsee แล้วสีเพี้ยนจะแก้ไขอย่างไร ( Comment k.pangfoon)

ตั้งหัวข้อ by Derby on Tue Mar 03, 2009 8:25 am

คือจำได้ว่า ได้เข้าไปปรับภาพที่ Modify กับ Tool นี่แหละ แล้วก็พยามลองหาทางจะปรับหรือSetให้อยู่ในสภาพเดิม แต่จำไม่ได้ครับ เหมือนเข้าป่าไปได้แต่หลงทางหาทางกลับออกไม่ได้ครับ..........งง

ArmNo
    Rank : Master
    Rank : Master

From : เชียงใหม่

Re: ดูรูปใน acdsee แล้วสีเพี้ยนจะแก้ไขอย่างไร ( Comment k.pangfoon)

ตั้งหัวข้อ by ArmNo on Tue Mar 03, 2009 9:47 am

(ไม่ได้ใช้ acd see อยู่อ่ะครับ)

ตั้งค่าให้โปรแกรมแสดงส่วน shadow ของภาพ ค้างไว้หรือเปล่าครับ?

Smile

pangfoon
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon on Tue Mar 03, 2009 12:19 pm

น่าจะเกิดจากไปกดโดนปุ่ม under exposure warning หรือ over exposure warning (ดอกไม้สีเขียวกับดอกไม้สีแดง)
    เป็นปุ่มสำหรับตรวจดูส่วนที่ over หรือ under ของภาพ อยู่ในส่วนของ tool

วิธีแก้กดตามรูปนี้เลยค่ะ

ถ้าถูกต้องดี แนะนำเจ้าของแก้ไขหัวกระทู้(ถ้ายังสามารถทำได้ โดยกด edit แก้ไข)ในทำนองว่า ดูรูปใน acdsee แล้วสีเพี้ยนจะแก้ไขอย่างไร จะได้เป็นวิทยทานกับคนอื่นๆต่อด้วยค่ะ Smile Very Happy

Derby

ตั้งหัวข้อ by Derby on Tue Mar 03, 2009 1:32 pm

ครับ ! ต้องขอขอบคุณ สุดสวย pangfoon มากครับ ก็ลองเข้าไปที่ตามรูปที่แนะนำครับ

และพอเอาติ๊คเอาเอาเครื่องหมายถูกที่ Under exposure ออก รูปก็เป็นเช่นเดิมทุกไฟล์ ครับ

ขอขอบ D60 Club และขอขอบคุณ คุณ pangfoon ที่ให้คำแนะนำที่เป็นความรู้สาธารณะประโยชน์ทั้งผม และท่านอื่นๆๆด้วย

ขอขอบคุณด้วยใจจริงครับ

foglamp

From : บางกอก

ตั้งหัวข้อ by foglamp on Tue Mar 03, 2009 5:32 pm

แถมให้นิดนึงครับ ถ้าไม่รู้จริงๆว่าไปแก้ตรงไหน

ลอง เข้าที่เมนู >tools>options แล้วเข้าไปกดตรงปุ่มด้านล่างซ้ายมือ Reset to Defaults น่าจะช่วยได้ครับ Smile

TeesiX
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

ตั้งหัวข้อ by TeesiX on Tue Mar 03, 2009 8:24 pm

รูปข้างบนนั่นมัน... emo3

เวลาขณะนี้ Fri Dec 09, 2016 10:20 pm