ดีครับพี่ๆสมาชิกทุกคน Sofar_away รายงานตัวน้องใหม่ครับมีเรื่องอยากให้ช่วยเหลือครับ

Share

Sofar_away
    Rank : Member

ดีครับพี่ๆสมาชิกทุกคน Sofar_away รายงานตัวน้องใหม่ครับมีเรื่องอยากให้ช่วยเหลือครับ

ตั้งหัวข้อ by Sofar_away on Mon Mar 16, 2009 11:30 am

มีเรื่องรบกวนพี่ๆด้วยครับ
    เนื่องจากผมเพิ่งซื้อกล้อง Nikon D60 มาประมาณ 1 เดือนแล้วครับตอนนี้ถ่ายภาพไปได้ประมาณ พันกว่ารูปแล้วแต่มีปัญหาเนื่องจากว่า นัมเบอร์ของภาพไม่เรียงต่อกันจากเดิมอ่ะครับ ทุกครั้งที่มีการลบภาพในการ์ดออกหมดแล้วถ่ายใหม่ ภาพจากกล้องจะเริ่มที่ DSC 0001 เหมือนเดิมอ่ะครับ อยากทราบว่าผมต้องทำไงอ่ะครับเพื่อที่จะให้ นัมเบอร์ของภาพเรียงต่อกันไปเรื่อยไม่ว่าเราจะลบภาพของออกกล้องแล้วก็ตามอ่ะครับ

รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ Sofar_away
    tandee
    Rank : Nikonian

Re: ดีครับพี่ๆสมาชิกทุกคน Sofar_away รายงานตัวน้องใหม่ครับมีเรื่องอยากให้ช่วยเหลือครับ

ตั้งหัวข้อ by tandee on Mon Mar 16, 2009 12:49 pm

ลองเข้า Menu
    แล้วเข้า setup menu
    แล้วดู file no. sequence ว่า on อยู่หรือเปล่าครับ

ผิดถูกอย่างไรสมาชิกท่านอื่นช่วยด้วยครับ
    ผมก็เคยเป็นแล้วเพื่อนสอน ไม่แน่ใจว่าใช่ไหม emo16
    foglamp
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

From : บางกอก

Re: ดีครับพี่ๆสมาชิกทุกคน Sofar_away รายงานตัวน้องใหม่ครับมีเรื่องอยากให้ช่วยเหลือครับ

ตั้งหัวข้อ by foglamp on Mon Mar 16, 2009 4:05 pm

tandee พิมพ์ว่า:ลองเข้า Menu
    แล้วเข้า setup menu
    แล้วดู file no. sequence ว่า on อยู่หรือเปล่าครับ

ผิดถูกอย่างไรสมาชิกท่านอื่นช่วยด้วยครับ
    ผมก็เคยเป็นแล้วเพื่อนสอน ไม่แน่ใจว่าใช่ไหม emo16

น่าจะใช่นะ ของผมมันก็รันต่อไปเรื่อยๆนะ Smile

Sofar_away

ตั้งหัวข้อ by Sofar_away on Wed Mar 18, 2009 1:48 pm

รบกวนขอแบบละเอียดหน่อยได้ไหมครับผมไม่ค่อยถนัดเรื่องเมนูอ่ะ
    tandee

ตั้งหัวข้อ by tandee on Wed Mar 18, 2009 2:15 pm

กดปุ่ม MENU (อยู่ปุ่มที่ 2 นับจากด้านบน อยู่ด้านซ้ายมือของจอ LCD)
    เลือก SETUP MENU (ที่เป็นรูปประแจขันน๊อตนะครับ)
    กดเลื่อนมาบรรทัดที่ 12 ของหน้า setup menu
    จะเจอฟังชั่น file no. sequence กด ok
    เลือก on

ไม่มีภาพประกอบให้ดูครับเพราะมีกล้องตัวเดียว อิๆ Laughing

เวลาขณะนี้ Sun Sep 24, 2017 7:03 pm