- - - กล่าวถึงทิศทางและแนวโน้มของบอร์ดในอนาคต - - -

Share

Poll

คุณอยากให้บอร์ดของเราเป็นอย่างไรในอนาคต

[ 27 ]
    87% [87%] 
    [ 4 ]
    13% [13%] 
    [ 0 ]
    0% [0%] 

คะแนนทั้งหมด: 31

TeesiX
    Rank : Nikonian

- - - กล่าวถึงทิศทางและแนวโน้มของบอร์ดในอนาคต - - -

ตั้งหัวข้อ by TeesiX on Wed Apr 01, 2009 8:35 am

พอดีเห็นกระทู้นึงพูดเรื่องจะไป D90 ดีมั้ย เลยนึกๆไปว่าตัวเองก็ซื้อกล้อง D-SLR ตัวแรกในชีวิตมาได้ครบสามเดือนพอดี ซื้อกล้อง+เลนส์และอืนๆ รวมไปประมาณ 40000 บาทได้แล้ว ถ่ายรูปเฉลี่ยสองสัปดาห์ฺครั้ง รวมก็ประมาณ 7-8 ทริปน่าจะได้ ก็ตกทริปละ 5000 บาท อืมม ไม่เลวนะสำหรับงานอดิเรกราคาแพงของเรา Sad

พูดถึงบอร์ดนี้ผมยังจำได้ เข้ามาเพราะ search หาใน google เรื่องกริปของ D60 แล้วก็มาเจอเข้า เลยสมัครสมาชิกไว้เผื่อมาดูซิว่าที่นี่เป็นยังงัย พอเราเห็นบ้านนี้เค้าบอกรับแต่เจ้าตัวเล็กก็ยิ่งแปลกใจ เออดีแหะจะได้มีคลับ(ลับเฉพาะ)กะเค้ามั่ง Smile ไปๆมาๆเลยกลายเป็นต้องแวะมาดูเกือบทุกวัน ไม่งั้นไม่ด้ายหรอกก เด็วตามคนอื่นเค้าไม่ทัน 555

ช่วงนี้ถึงไม่ได้ไปถ่ายรูปบ่อยๆ แต่ก็วนเวียนอยู่ในเว็บบอร์ดกล้องหลายที่ pixpros, thaid, 2how, taklong สมัครสมาชิกบ้างไม่สมัครบ้าง โพสตอบบ้างไม่โพสบ้าง แต่ด้วยความสัตย์จริง ผมรู้สึกที่นี่เป็นบ้านที่ "อบอุ่น" และ "ใกล้ชิด" กันมากที่สุด Embarassed

อาจเพราะเรายังมือใหม่ เว็บนี้ก็อายุยังน้อยอยู่ ทำให้สมาชิกส่วนใหญ่ยังอยู่ในระดับฝีมือพอๆกัน ทำให้คนที่ชอบอ่านไม่ชอบ(กล้า)โพสแบบผมรู้สึกเป็นกันเองมากกว่าบ้านแห่งอื่นที่มีแต่คนเก่งๆ จนเราไม่กล้าออกความคิดเห็น อยู่เว็บนี้เหมือนเท่ากันหมด เราเริ่มพร้อมกัน เราเดินไปด้วยกัน เราโตขึ้น เว็บก็ใหญ่ขึ้น Smile

เมื่อเวลาผ่านไป แน่นอนทุกคนเก่งขึ้น ซึ่งก็น่ายินดี สมาชิกจากประมาณร้อยคน ปัจจุบันสามร้อยกว่า แม้จะมีบางช่วงเว็บดูเงียบเหงา แต่ก็ยังพอมีขาประจำแวะเวียนมาตอบกระทู้ให้เสมอๆ แต่มันก็เหมือนยังไม่พอนะ สำหรับผม หรือบางทีคนที่เค้าอยากเค้ามาอยู่ด้วย พอเห็นหน้าเว็บ "อ่าว นี่มันเฉพาะนิคส์นี่หว่า (นิคส์ตัวเล็กด้วย) งันไปดีกว่า"

คือต้องยอมรับว่า D40,D40xและD60 ให้อะไรกับมือใหม่ได้มากๆ แต่ผมว่าบ้านเรายังต้องการคนเก่งๆมากกว่านี้ เพื่อมาคอยชี้แนะให้สมาชิกใหม่ๆ หรือผู้เริ่มเล่นกล้องได้รู้แนวทางการถ่ายรูปที่ดี แล้วต่อไปหากสมาชิคท่านไหน อยาก upgrade ตัวเองหรือย้ายค่าย ผมเชื่อไม่มีใครรังเกียจแน่ๆ แต่บางทีมันคงไม่สนิทใจ หากจะเป็นหนอนหรือ D700 คนเดียวในเว็บ

พูดมาเยอะแล้ว หวังว่าทุกท่านคงเข้าใจ จริงๆไม่มีไรหรอก แค่อยากรู้ว่าเพื่อนๆคิดยังงัยกับแนวทางของเว็บเราที่เป็นอยู่ พอใจแล้ว หรืออยากให้ใหญ่กว่านี้ ใครอยากเสนอแนะอะไรก็ได้ครับ เพื่อเป็นการพัฒนาบ้านของเราให้ดีขึ้นๆครับ Smile

ปล. ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ไปถ่ายรูป เลยเอารูปเ่ก่าตอนตรุษจีนมาฝาก เป็นชายหนุ่มหน้าดำจาก Gallery of Art ที่สยาม หวังว่าสมาชิกสาวๆคงจะถูกใจ Wink

pangfoon
    Rank : Moderator

From : Bangkok

Re: - - - กล่าวถึงทิศทางและแนวโน้มของบอร์ดในอนาคต - - -

ตั้งหัวข้อ by pangfoon on Wed Apr 01, 2009 9:33 am

บ้านนี้เป็นบ้านที่อบอุ่นจริงๆหละ เพราะเราเริ่มมาพร้อมๆกันหมด การที่คนน้อยก็มีส่วนดีบ้างเช่น ไม่่ค่อยมีกระทู้ขยะหรือคำถามซ้ำซากเช่น จะซื้อ D60 หรือ 450D ดีค่ะ ซึ่งเห็นในพันทิพย์บ่อยมากกกก

ถ้าถามว่าอยากให้กลุ่มอื่นมามั้ย ก็ดีนะ แต่ข้ามยี่ห้อเลยไม่ไหว คิดว่าบอร์ดจะเปลี่ยนไปมาก จะกลายเป็นที่เทียบรุ่นกัน
    ความเป็นเอกลักษณ์เราจะลดลง

ปกติเวลาเราคุยกันเราจะเข้าใจกันในภาษาเดียวกันว่าพวกเราทำงี้ไม่ได้ เช่น เราเป็นรุ่นเล็ก เราไม่มีมอเตอร์ เราไม่มีกริป เราไม่มีปุ่มนั้นนี้บลาๆ เราต้องใช้อุปกรณ์นั้นเพราะเหมาะกับตัวเล็กอย่างพวกเรา เวลาเราคุยกันเราจะไม่ค่อยคุยเรื่องเลนส์แพงๆกัน มันเป็นเสน่ห์ที่หาไม่ได้จากบอร์ดอื่น ที่มีคนกลุ่มหนึ่งชอบคุยทับกันว่าเลนส์นั้นนี้เทพ เหมือนเรารู้กันแล้วว่าเราจะค่อยๆเดินไปไม่ต้องรีบ

ก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่ถ้าจะเพิ่มคงต้องลองในกลุ่มของ nikon D xx (สองหลัก) ไปก่อน การดึงพวกเทพชั้น 3 (หลัก) ลงมาด้วย อาจทำให้เราตัวเล็กๆไม่กล้าเสนอแนะอะไร แล้วก็คงคล้ายบอร์ดทั่วๆไปที่เราไม่กล้าตอบโต้เช่นเคย

ปล. แป้งว่าที่บอร์ดมันเล็กเพราะอ่อนโปรโมทหนะ
    อย่าง keyword คำว่า nikon d60 ถ้า search ใน google จะไม่ได้อยู่ลำดับต้นๆ
    และคำว่า club ก็เป็นคำที่คนอาจไม่คิดเป็นคำแรกๆเวลา search บางทีก็ใช้คำว่า เว็บบอร์ด หรือ กลุ่ม หรือ ชมรม
    ถ้าลองเพิ่ม keyword ให้มากขึ้น เพื่อที่เวลาเสริช google แล้วให้ติดในลำดับต้นๆ ก็อาจจะทำให้คนเพิ่มขึ้นได้นะ Smile

Mr. Smooth
    Rank : Master

From : ราชอาณาจักรไทย

Re: - - - กล่าวถึงทิศทางและแนวโน้มของบอร์ดในอนาคต - - -

ตั้งหัวข้อ by Mr. Smooth on Wed Apr 01, 2009 9:46 am

ผมว่าตรงนี้มันเหมือนเรามาเริ่มต้นที่จุดเดียวกันคือ D60 และรักในสิ่งเดียวกันคือ การถ่ายภาพ

เพราะฉนั้นถ้าวันนึงเพื่อนๆในนี้โตขึ้น อันนี้เราต้องยอมรับถึงความเปลี่ยนแปลงตรงนั้น แต่สิ่งหนึ่งที่ยังเหมือนกันคือ รักในการถ่ายภาพเหมือนกัน

ผมว่าอุปกรณ์ที่เราห้อยคออยู่ อาจไม่ใช่สิ่งสำคัญที่มากั้นขวางความเป็นเพื่อนจากการที่เราเดินมาจากจุดเดียวกัน และคงไม่ใช่สิ่งที่จะเหนี่ยวรั้งให้เรายึดติดอยู่เพียงแค่จุดเริ่มต้นของเราเท่านั้น

ผมก็เคยมีประสบการณ์คล้ายๆ แบบนี้ ขอเล่าให้ฟังนิดนึงครับ

ผมเคยอยู่ในกลุ่มแต่งรถที่ชื่อ Euro Club ซึ่งรวบรวมรถยุโรปเข้าไว้เพื่อพูดคุยแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน จนมีโอกาสได้พบกับเพื่อนๆ อีกหลายคลับ เช่น cefiro club / e30 club / 200sx & silvia sport car club / ae club / honda club และมีโอกาสทำกิจกรรมร่วมกัน เช่น แข่งฟุตบอลแล้วเอาเงินไปทำบุญกัน แข่งแรลลี่ท่องเที่ยวด้วยกัน ขับรถไปดูแข่งรถที่พัทยาด้วยกัน ซึ่งตรงนั้นทุกคนมาด้วยเหตุผลเดียวกันคือ ชอบรถยนต์และรักในการแต่งรถ

ปัจจุบันผมเปลี่ยนไปขับ honda ประธาน euro club (เพื่อนผม) เปลี่ยนไปขับ subaru เรียกได้ว่าเปลี่ยนไปตามความเหมาะสมของตัวเอง แต่ทุกคนยังเป็นเพื่อนเป็นพี่เป็นน้องกันอยู่ มีมิตติ้งทีก็มาสนุกสนานพูดคุยกัน เพราะทุกคนยังเหมือนเดิมคือ ชอบรถยนต์และรักในการแต่งรถ

ผมว่าทุกอย่างของที่นี่ก็น่าจะเหมือนกับที่ผมเคยมีประสบการณ์มาเพราะเราชอบในสิ่งเดียวกันคือ รักในการถ่ายภาพเหมือนกัน

deepevil
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

ตั้งหัวข้อ by deepevil on Wed Apr 01, 2009 3:45 pm

ที่นี่คือโรงเรียนอนุบาลครับ

ความเห็นส่วนตัว ผมคิดว่าที่นี่เป็นจุดเริ่มต้นของใครหลายๆคนครับ รวมทั้งตัวผมด้วย
    ผมจำได้ว่า search เข้ามาเจอตั้งแต่เพิ่งเริ่มตั้งกันใหม่ๆ ตั้งแต่หน้าตาบอร์ดยังเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาอยู่เลย
    เข้าได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ตั้งแต่ผมยังไม่รู้จักซิลิก้าเจลด้วยซ้ำ แต่ก็มีที่นี่ที่เดียวที่รวมคนที่ใช้ D60
    ซึ่งก็คือผมคนนึง การใช้งานต่างๆ อุปกรณ์ ปัญหา การแก้ไข ล้วนรวมอยู่ที่นี่ครับสำหรับเจ้าตัวเล็กของเรา
    มันทำให้ผมรู้สึกว่าไม่ใช่ผมคนเดียวยังมีเพื่อนๆ พี่ๆ อีกหลายคนที่คอยให้คำปรึกษา แล้วมันก็เป็นการปรึกษา
    ในแบบเฉพาะเจ้าตัวเล็กของเราด้วย มันทำให้คนที่กำลังเริ่มเรียนรู้การ่ถ่ายภาพอย่างผมและคนอื่นๆ สามารถ
    เก็บเกี่ยวความรู้ต่างๆเพื่อนำมาพัฒนาตัวเองได้ดีที่เดียว

แต่แน่นอนการเปลี่ยนแปลงย่อมมีขึ้นได้ตลอดเวลา คนที่ถ่ายภาพเก่งมากขึ้นก็อยากจะลองไปใช้กล้องที่มีลูกเล่นเยอะขึ้น
    ความสามารถมากขึ้น ซึ่งกล้องที่รุ่นใหญ่ขึ้นก็จะมีทริปเทคนิคต่างๆในการใช้ต่างกันไป ทำให้ได้ความรู้มากขึ้นไปด้วย
    ฉะนั้นมันจึงไม่แปลกเลยหากจะมีคำถามเกิดขึ้นว่า "จะเปลี่ยนไปเล่นกล่องรุ่นใหญ่ขึ้นดีไหม"

มันก็เลยเป็นที่มาของความรู้สึกของผมที่มีต่อบอร์ดแห่งนี้ว่าเหมือนเป็นโรงเรียนอนุบาล เป็นที่ที่คนเริ่มต้นถ่ายภาพเข้ามา
    เพื่อเรียนรู้ตั้งแต่เริ่มต้นจนเติบโตขึ้น แล้วก็ก้าวออกไปสู่การเรียนรู้ในระดับที่สูงขึ้น แต่ใช่ว่าผู้ที่ออกไปแล้วจะออกไปเลย
    เมื่อความรู้มากขึ้น ก็สามารถที่จะกลับมาเป็นครูที่ดีให้ความรู้แก่น้องๆ รุ่นใหม่ๆ ที่กำลังเริ่มต้นได้เช่นกัน

สิ่งที่ผมอยากเห็นเกี่ยวกับบอร์ดแห่งนี้ในอนาคตก็คือ
    "เพิ่งหัดถ่ายรูปเหรอ เริ่มที่ D60 สิ แล้วก็เข้ามาที่ http://nikond60.forum6.biz นะ จะได้ถ่ายภาพเก่งๆ"

...เพราะการเริ่มต้นใหม่เกิดขึ้นทุกวันและที่นี่คือโรงเรียนอนุบาลครับ...

keng_d-maxclub
    Rank : Amateur

From : เจียงใหม่เจ้า

ตั้งหัวข้อ by keng_d-maxclub on Wed Apr 01, 2009 5:11 pm

ชอบคับ หลงรักคลับนี้ไปแล้วสิ ต้องเข้ามาดูเกือบทุกวันขาดไม่ได้เลย เพราะจะเข้าอยู่สองคลับคือ D60club กะ D-maxclub (เพราะใช้ดีแม็คคับ) ก็อยากนะคับ อยากให้บอร์ดนี้โตขึ้นไปอีกในอนาคต เพราะคงจะใช้เจ้าตัวเล็กนี้ไปอีกนาน ดีใจคับที่ได้เจอทุกคนรู้สึกอบอุ่นที่เดียว เพราะทุกคนรักการถ่ายภาพเหมือนกัน Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad

pixyl

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl on Wed Apr 01, 2009 7:22 pm

ได้อ่านแล้วน้ำตาแทบไหลริน emo18 ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็น ทุกๆความรู้สึกที่มีต่อบอร์ดนะค่ะ
    ขอกล่าวถึงประวัติของบอร์ดนิดนึงละกันนะค่ะ ที่ได้ทำขึ้นมาเพราะมีโครงการว่าอยากทำเว็บที่รวมคนใช้ D60 เพราะตัวเองซื้อมาแล้วใช้ไม่ค่อยเป็นเลย
    ถ้าได้เพื่อนที่ใช้ D60 มาอยู่ด้วยกันเยอะๆคงจะดี มันสนิทใจกว่าที่จะไปโพสถามคำถามต่าง ๆ นานาในบอร์ดใหญ่ ๆ ที่มีคนใช้รุ่นใหญ่ๆ โปรมากมาย
    ก็เลยเริ่มจาก wordpress แต่ด้วยความที่ไม่มีเวลาอัพเดท ก็เลยเหลือแต่บอร์ดนี้เท่านั้น ซึ่งมันก็เป็นแค่บอร์ดฟรีธรรมดาๆนี่เอง
    แต่ก็ดีใจมาก ที่มีเพื่อนๆมากมาย มีคนที่ผ่านไปผ่านมา ไม่ได้รู้สึกว่าตัวเองเหนือกว่าเลยที่เป็นคนทำบอร์ด แต่อยากอำนวยความสะดวกให้ทุกคนมากกว่า
    มีอะไรดีๆก็อยากจะให้ อยากจะตอบแทนในทุกๆมิตรภาพค่ะ

พอมาถึงจุดนึง ที่รู้สึกว่า D60 คงไม่ใช่ที่สุดของใครหลายๆคน ก็แอบใจหายที่สมาชิกบางคนหายไปจากบอร์ด แต่ยังไงก็ยังรู้สึกยินดีกับเขา
    ที่เขาได้ก้าวขึ้นไปอีกขั้นนึง จนถึงวันนี้ก็ไม่เสียใจเลยว่าที่นี่จะเป็นเพียงบันไดขั้นแรก ให้ใครเหยียบก้าวขึ้นไปยังขั้นต่อไป
    ที่นี่คือ อนุบาล จริงๆค่ะ

สำหรับตัวเองแล้วก็คงจะเป็นคนกลุ่มนั้นที่จะก้าวไปขั้นต่อไปเช่นกัน ไม่ใช่เพราะเก่ง หรือโปรแต่อย่างใด แต่คิดว่าเป็นการสร้างอาชีพ
    การรับงานหลายๆอย่าง ถ้าใช้ D60 มันเริ่มไม่พอ เพราะคิดจะจริงจังกับด้านนี้จริงๆ ถึงจะเรียนมาตรงข้ามกับการถ่ายรูป และทักษะบางอย่างจะแย่ก็ตาม
    แต่นี่ล่ะ งานที่อยากทำ ทำแล้วสนุก ทำแล้วมีความสุข

นอกจากการถ่ายรูปแล้ว ก็ยังมีอีกงานที่จะทำให้สำเร็จ ก็คือการสร้างเว็บ D60
    แล้วทำไมยังไม่ทำล่ะ? ก็อย่างที่หลายท่านบอกค่ะ มันมีหลายแนวทาง จะทำเฉพาะรุ่นเล็กดีมั๊ย หรือรุ่นเลข2หลัก หรือ D60 เท่านั้น
    คิดทบทวนไปมาแล้วก็สับสน จะเอายังไงดี นี่ล่ะค่ะคำถามที่คุณ TeesiX ถามไว้ เป็นคำถามที่อยากจะถามทุกคนเช่นกัน
    ส่วนตัวก็อยากจะทำเฉพาะรุ่นเล็ก ข้อดีคืออบอุ่น พูดจาภาษาเดียวกัน ฯลฯ แต่ข้อด้อยคือ ขาดคนที่มีความรู้ความสามารถ(โปร)มาช่วยแนะช่วยสอน

สัญญาไว้เลยว่า ไม่ทิ้งบอร์ดแน่นอน หลายอย่างมันหาไม่ได้จากที่อื่น โดยเฉพาะเพื่อนทุกคน ที่คุยกันได้หมด
    ไม่คิดมาก่อนว่าบอร์ด กระจอกๆ บอร์ดนึงจะมีคนให้ความสนใจถึงขนาดนี้ จะปรับปรุง แก้ไข ให้บอร์ดพัฒนายิ่งๆขึ้นไปค่ะ

ป.ล. เมื่อกี้ไปเข้าบอร์ดอื่นๆ ดีใจที่บอร์ดของพวกเขาไม่มี โพส ที่อ่านแล้วเซ็ง น่ารำคาญ กวนteen พวกทำตัวโปร
    ความโปรมันไม่ต้องเอามาพูดอวดหรอ เอาภาพมาแปะสิ อารมณ์เสียเลย emo22

Mini DSLR Nikon Club <Minikonian.com>My Gallery

idontwantsator

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator on Wed Apr 01, 2009 8:51 pm

...อยากให้เรารักกันให้เหนียวแน่นไว้อ่ะครับ อบอุ่นดี
    เว็บตากล้อง ไทยดี พิกโปร พิกโพส ...แนวนี้มีเยอะมาก ถ้าเราขยายขอบเขตมันก็ซ้ำ เดี๋ยวคนจะเบื่อกัน ...รวมแก็งค์กันให้แน่นเหนียว
    ให้คนอื่นๆ อิจฉา เหมือนตอนนี้ อิอิ ...ถ้าอยากจะร่วมแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกว้างๆ ใหญ่ๆ กว่า D60 ก็ไปแจมเว็บอื่นที่มีอยู่แล้วได้ ใช่ป่ะ?

ArmNo

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo on Wed Apr 01, 2009 9:34 pm

สำหรับผม ยังไงก็ได้ครับ ..

แอบดูอยู่ห่างๆ (อย่างห่วงๆด้วย) Smile

(จริงๆแล้วตอนนี้ยังคิดคำตอบไม่ออก)

อย่างที่เคยบอกไปครับ มีไรให้ช่วยก็บอก

Smile

bally

ตั้งหัวข้อ by bally on Thu Apr 02, 2009 12:25 am

ยังไม่คิดจะเปลี่ยนกล้องเลย เพราะยังใช้D60ยังไม่คุ้มเลย

คาดว่าอีกสัก5ปี ค่อยมาคิดว่าจะเปลี่ยนดีมั๊ย

ผมว่าบางทีที่นี่ก็ต้องมีเอกลักษณ์เฉพาะตัวบ้างเหมือนกัน ถ้าขยายขอบเขตไปก็ไม่ต่างจากเวบอื่น

ทุกคนน่าจะช่วยกันพัฒนาฝีมือไปพร้อมๆกัน

qoomint
    Rank : Member

ตั้งหัวข้อ by qoomint on Thu Apr 02, 2009 11:38 am

ไม่รุ้อ่ะ คิดว่าพอใจในสิ่งที่มีเเล้วอ่ะ ถ้าเกิดว่าอยากจะซื้อกล้องไหม่ก้อคงไม่ขาย D60 เพราะว่าเป็นกล้องตัวเรกที่ลงทุนซื้อเองเเละค่อยๆหัดถ่ายให้สวยไป ยังไงก้อคงไม่ทิ้ง D60 เเน่นอน

Salapoa

ตั้งหัวข้อ by Salapoa on Thu Apr 02, 2009 12:05 pm

เห็นด้วยกับหลายๆคนนะคับ ที่ว่า ที่นี่ยังควรเป็นคลับของ เจ้าตัวเล็ก ต่อไป

จริงอยู่ว่าบอร์ดนี้ ค่อนข้างเงียบเหงา และ จำนวนสมาชิกค่อนข้างน้อย

แต่ก็เป็นธรรมดา ของการจำกัดวงผู้ใช้แค่เจ้าตัวเล็ก และ ขาดการ โปรโมท ที่ดีพอ

แถมยังไม่มี รูปสวยๆ ในระดับที่ ดึงดูด คนให้เข้ามาดูได้ขนาดนั้น

ที่นี่เป็นเหมือน รร.อนุบาล ให้พวกมือใหม่อย่างเราๆ หัด Post หัด วิจารณ์

แต่ คลับ นี้จะเติบโตไปพร้อมกับเรา ต่อไป รูปของเราจะต้องสวยขึ้น ดึงดูดคนเข้ามาได้มากขึ้น

จากผู้รับ เปลี่ยน มาเป็นผู้ให้(ความรู้ ^^)ถึงเวลานั้นก็คงเป็นวันที่เจ้าตัวเล็กอาจไม่เพียงพอสำหรับ

ความต้องการ แต่ไม่ได้หมายความว่าจำเป็นต้องไปจาก บอร์ด นี้ แค่อยู่คอยแนะนำ รุ่นน้อง ต่อไป

(จับมา Staff ให้หมด^^) ก็ได้นี่นา

ปล. อยากให้มีห้องที่คัดแต่รูปงามๆ ของสมาชิกแยกไว้โชว์ชาวบ้านเค้ามั่งจัง~

nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob on Thu Apr 02, 2009 1:15 pm

เฮอๆๆ

ไมไ่ด้ เข้ามา นาน งานรัดตัว ฮ่าๆๆๆ

มาเห็นทู้ นี้ เเร้วซึ้ง แทน admin จิงๆ แฮะๆ

ของเล่าจากจุดเริ่ของตัวเองละกันนะคับ แฮะๆ

คือ ผมเอง ถ่าย ภาพ มานานเเร้ว หละ เริ่มจากกล้องฟิล์ม เรย คับ .... ก็มาเรื่อยๆ คับ ในระยะ เวลานั้นก็ได้ จับ DSLR บ้าง คับ แต่ก็เป้ของเพื่อนๆ ซะหมด เพราะว่าตัวเอง ไม่มี เงินที่จะ ซื้อ ฮ่าๆๆๆๆๆ

แต่ หลังจากนั้น ก็ เก็บตังค์ซื้อ มาเรื่อยๆ คับ จน ดูไปดู มา ก็ ตัดสินใจเอา D60 นี่ แหละ คับเพาะว่า มัน .... เล็ก ราคา ถูกดี ด้วย แฮะๆ .... เเร้วตอนนั้นเงินก็ พอสำหรับเจ้าตัวนี้ ก็เรย เอา เรย .....

พอซื้อมา ก็เรย ลอง เซิชไปๆ มาๆ เรื่อย ดู ว่า ไอเจ้าตัวเล็กมันทำอาราย ได้ มั่ง ก็มาเจอ กับบอร์ดนี้ นี่แหละ คับ ก็ เรย สมัครเเร้วก็ เ้ข้ามาเรื่อยๆ

พอเข้ามาเเร้วก็ เห้คนที่เล่น รุ่นนี้ หลายๆ คน เป้นคนที่เพิ่งเริ่มเพิ่งฝึก .... โอ้ว ไอ้เรากไมไ่ด้ เทพ อ่านะ เอาวะ เรา มา เริ่มๆ ไปด้วยกันดี กว่า แฮะๆ ดูซิว่า ไอ้ เจ้าตัวเล็กที่ ถืออยู่เนี่ยะ มัน จะเทพได้ ซักเท่าไหร่ ... ฮ่าๆ

อา เข้าเรื่อง เรย นะ ...

แฮะๆ ..... ผม เอง มีแผน ว่า จะซื้อเลนส์ 3 ตัว (10-20 , 24-70 , 70-300) เเร้ว เปลี่ยนกล้อง เรย....

ซึ่งมันยังคงเป้นระยะ เวลา อีก นานโข เพราะว่า ตัวเอง ก็ยังไม่ได้ ทำ งาน เงินที่ได้ มาก็ได้ มาจาก งาน ฟรีเแลนซ เล็กน้อย (แต่ที่ซื้อเจ้า D60 มาได้ ก็เพราะเล้กๆน้อยๆ พวกนี้แหละ)

ประมาณว่าก้ยัง ใช้เจ้าตัวเล็กนี่ต่อ ไป เรื่อยๆ แฮะๆ ถึง จะเปลี่ยน กล้อง แต่ก็ไม่ขาย เจ้าตัวเล็กนี่ หรอก คับ แฮะๆ เก็บไว้ ใช้เป้น body สำรอง

เอ้ย แต่ เจ้า ตัวเล็กนี่ ก็ รับงานมาหลาย งานเเร้ว นะ ฮ่าๆๆๆ ปล...ส่วนใหญ่งานฟรีทั้งนั้น เฮออๆๆๆๆ

เอาเป้นว่า ให้ คลับนี้ เป้นของเจ้าตัวเล็กต่อ ไปคับ ส่วนใครจะเปลี่ยน ก็ขอ ให้อย่าลืมคลับ เจ้า ตัวเล็กนี่ต่อ ไปละ กัน อิอิอิ อบอุ่นๆๆๆๆ

pangfoon

ตั้งหัวข้อ by pangfoon on Thu Apr 02, 2009 5:11 pm

เพิ่งนึกออก ถ้าอยากให้บอร์ดโตอีกหนึ่งทางคือต้อง Open สำหรับขาจร (อาจจะยกเว้นการโพสรูปไว้)
    แต่ข้อเสียคือ admin ต้องทำงานกันหนักหน่อยในการกรองประโยคต่างๆ Smile และ หัวซ้ำๆอาจจะเพิ่มขึ้นด้วยนะ

ลองพิจารณาดูค่ะ Smile

popeye2527

From : บางกะปิ - รัชดาภิเษก

ตั้งหัวข้อ by popeye2527 on Thu Apr 02, 2009 5:12 pm

ดีใจครับที่อยู่ที่นี้แล้วก็ไม่อยากไปที่ไหน
    ถึงไปก็คงกลับมาที่บ้านเกิดของเรามาสอน
    น้องๆๆที่เกิดมาใหม่เหมือนเราเราไม่อายที่เราตัวเล็ก
    แต่เราภูมิใจที่เราตัวเล็กอย่างเราทำให้ตัวใหญ่บางตัวอายเราได้
    ส่วนตัวก็ถ่ายยังไม่เป็นหรอกครับ แต่อาสัยอ่านเยอะ
    เทคนิคจากเวปอื่น เขาก็บอกนะว่าภาพที่ถ่ายออกมาของดี60
    ดีกว่าดี80สะอีกเราควรดีใจกันนะ ผมอ่านที่เพื่อนๆๆเขียนกันมา
    บอกตรงๆๆว่าขนลุกเลยครับ นึกว่าจะไม่มีคลับของเจ้าตัวเล็กอีก
    ตกใจมาก สุดท้ายก็ขอให้รักษากันไว้นะ ต้นไม้ต้นเล็กๆมันมีวันโตขึ้นได้ถ้าเรารักษามันดีดี

Pond

From : BKK

ตั้งหัวข้อ by Pond on Thu Apr 02, 2009 5:32 pm

สำหรับผมก็ D60 ไปเรื่อยๆล่ะครับ ตอนนี้คิดว่ายังใช้ได้ไม่ถึง 50% เลย Laughing

pixyl

ตั้งหัวข้อ by pixyl on Thu Apr 02, 2009 6:08 pm

pangfoon พิมพ์ว่า:เพิ่งนึกออก ถ้าอยากให้บอร์ดโตอีกหนึ่งทางคือต้อง Open สำหรับขาจร (อาจจะยกเว้นการโพสรูปไว้)
    แต่ข้อเสียคือ admin ต้องทำงานกันหนักหน่อยในการกรองประโยคต่างๆ Smile และ หัวซ้ำๆอาจจะเพิ่มขึ้นด้วยนะ

ลองพิจารณาดูค่ะ Smile
    อยากเปิดเหมือนกันค่ะแป้ง แต่ปัญหาสำคัญมันอยู่ที่พวก spam comment มันจะเยอะ
    พวกโพสก่อกวนของฝรั่งน่ะค่ะ ไม่งั้นก็ต้องเปลี่ยนบอร์ดไปเลย Crying or Very sad

Mini DSLR Nikon Club <Minikonian.com>My Gallery

Pond

From : BKK

ตั้งหัวข้อ by Pond on Thu Apr 02, 2009 7:03 pm

ที่นี่เขาอนุณาติให้ save database ไปด้วยได้หรือเปล่าน้า เห็นบางที่ก็อณุญาติให้น่ะ

pixyl

ตั้งหัวข้อ by pixyl on Thu Apr 02, 2009 7:53 pm

Bizard พิมพ์ว่า:ที่นี่เขาอนุณาติให้ save database ไปด้วยได้หรือเปล่าน้า เห็นบางที่ก็อณุญาติให้น่ะ
    ลองหาดูแล้วไม่มีอะ Sad ค้นหมดทั้ง panel แล้วนะ

TeesiX

ตั้งหัวข้อ by TeesiX on Thu Apr 02, 2009 9:42 pm

จริงๆไม่ได้ซีเรียสอะไรมากมายหรอกครับ คือสมัยนี้เทคโนโลยีมันไปไวมากๆ กล้อง Nikon เฉลี่ยนสองปีเปลี่ยน Model ถ้าของ Canon ก็อาจจะเร็วกว่า (ตอนนี้กำลังจะออก 500d มาแทน 450d ที่เพิ่งออกมาปีกว่าๆ)

ช่วงนี้ก็มีข่าวลือเรื่อง Nikon จะเปิดไลน์ใหม่ เป็นเลขสามหลัก เพราะสองหลักมันตันแล้ว 555 แหม อย่างนี้อีกปีสองปี กล้อง D60 ของเราก็ตกรุ่นแล้วซิ

เห็นอย่างนี้ก็เลยเป็นห่วงว่าฐานของสมาชิกมันยังไม่เพียงพอ แล้วก็จะค่อยๆหายกันไป อีกอย่ีาง ถ้าเกิด Nikon ออกตัวใหม่แทน D60 สมมติเป็น D65 spec สูงขึ้น ถ่าย vdo ได้ แล้วอย่างงี้เว็บเราจะรับหรือปล่าว? Question

จริงๆแล้วกว่าผมก็มีแผนจะถอยเลนส์ซักสามตัว คือ 10-20 16-85 80-200 แล้วก็เลนส์ฟิกมาถ่ายคนขำๆอีกตัว ดูแล้วสงสัยเราคงจะได้ใช้ D60 ไปจนกว่ามันจะเจ๊งไปข้างนึงอ่านะ Smile

pixyl

ตั้งหัวข้อ by pixyl on Thu Apr 02, 2009 10:24 pm

แต่ละท่าน วางแผนการซื้อมาอย่างดีเลยนะค่ะ
    สำหรับเว็บแล้ว ยังไงก็ยังจะรองรับ dslrรุ่นเล็กของนิคต่อไป คือจะโฟกัสจะเฉพาะกลุ่มนี้ (รุ่นที่บอดี้เหมือนแขนขาดไปข้างนึง emo2 )

Give-n-take

ตั้งหัวข้อ by Give-n-take on Fri Apr 03, 2009 10:46 am

ห้องนี้อบอุ่นมากมายค่ะ รู้สึกดีมากๆ อาจเพราะเรายังเป็นสังคมเล็กๆอยู่มั้งคะ ^ ^

เชื่อว่าอนาคตต้องดีกว่านี้แน่นอนค่ะ ส่วนตัวก็คงยังใช้ D60 ต่อไปเรื่อยๆ เพราะยังพอใจกับเจ้าตัวเล็กอยู่ และยังเรียนรู้ได้ไม่หมดค่ะ Embarassed

อยากให้มี gallery แสดงผลงาน แขวนโชว์ฝีมือเจ้าตัวเล็กค่ะ โดยการโหวตผ่านทางรูปหน่ะคะ เหมือนเวป pixpro หน่ะคะ เพื่อเป็นการกระตุ้นตัวเอง ว่าเราก็สามารถนะ ( ก็ D60 เหมือนกันนี่นา emo18 ) ) ต้องทำให้ได้ซิ และเป็นความภูมิใจของเจ้าของผลงานค่ะ Idea

Give-n-take

ตั้งหัวข้อ by Give-n-take on Fri Apr 03, 2009 10:53 am

แถมอีกข้อได้ป่ะ อยากให้แสดงข้อมูลการตั้งค่ากล้องในรูปเหมือนเวปตากล้องอ่าคะ เอาไว้ฉึกฉา อิ อิ ไม่ค่อยโลภเลยเนอะเรา :emo24:

Kitty

From : จีนแดง

ตั้งหัวข้อ by Kitty on Fri Apr 03, 2009 12:24 pm

สักวันเราต้องโต Idea เห็นทีต้องนัด meeting จิงๆจัง แล้วหละ แลกเปลี่ยนประสบการณ์ของแต่ละคน

foglamp

From : บางกอก

ตั้งหัวข้อ by foglamp on Fri Apr 03, 2009 1:32 pm

หลายคนเริ่มต้นกับที่นี่ เริ่มกับเจ้า D60 เป็นกล้องตัวแรก
    ทุกๆคน ก็คงมีการพัฒนาฝีมือกันต่อๆไปในอนาคต กล้องรุ่นเล็กคงจะรองรับความต้องการได้เพียงระยะหนึ่ง
    หลายๆคน คงต้องขยายขอบเขตในเรื่องของอุปกรณ์ เพื่อให้ตรงกับความต้องการใช้งานมากขึ้น ซึ่งเป็นเรื่องปกติ รุ่นใหญ่ก็ต้องทำอะไรได้มากกว่า

แต่สิ่งหนึ่งที่คิดว่าสมาชิกแต่ละท่าน ต้องทำแน่ๆ ก็คือนำความรู้และประสพการณ์ที่ได้พัฒนาขึ้นมานั้น
    มาช่วยแนะนำ สมาชิกรุ่นใหม่ๆ กันต่อๆไป อย่างไม่รู้จบ

"คลับนี้คือจุดเริ่มต้น แต่ไม่ใช่แค่เพียงทางผ่าน"

มันจะกลายเป็นแหล่งเรียนรู้ของคนรักการถ่ายภาพตลอดไป

เอาใจช่วยเต็มที่ครับ :emo32:

ArmNo

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo on Fri Apr 03, 2009 3:48 pm

ผมช่วยเรื่องบล็อกมั้ย ..

คือ ผมชอบน่ะครับ ชอบเขียนบล็อก .. ยิ่งเป็น WordPress แล้ว Smile เลย

จริงๆแล้วบล็อกผม ก็มีคนเข้ามาด้วยคีย์เวิร์ดเกี่ยวกับ nikon d60 ทุกวันแหละครับ .. ยังไงจะช่วยโปรโมทให้ (ถ้ามีเวลา)

Smile

เวลาขณะนี้ Tue Dec 06, 2016 9:50 am