ขอถามเด็กใหม่หน่อย...ที่นี่รับน้องใหม่แรงไปมั้ยจ๊ะ???

Share

pangfoon
    Rank : Moderator

From : Bangkok

ขอถามเด็กใหม่หน่อย...ที่นี่รับน้องใหม่แรงไปมั้ยจ๊ะ???

ตั้งหัวข้อ by pangfoon on Mon May 25, 2009 8:59 am

พอดีช่วงหลังๆนี่มีสมาชิกเพิ่มขึ้นค่อนข้างไวมาก มีมารายงานตัวกันค่อนข้างถี่

จ่ายค่าสมาชิกเป็นภาพถ่ายมาก็เยอะ สวยหรือไม่สวย ลุงป้าน้าอาที่นี่จะวิจารณ์กันค่อนข้างตรงๆ
    เด็กใหม่บางคนอาจสะดุ้งเล็กน้อย อย่าได้เอาเรื่องการวิจารณ์มาทำให้ท้อใจ หมดแรงใจจะถ่ายรูปนะจ๊ะ
    เด็กใหม่บางคนอาจไม่ชินกับวัฒนธรรมที่นี่ การติ แนะนำ ในบอร์ดนี้ไม่ได้หมายความว่ารูปของนู๋ๆ ไม่ดีนะคะ บอร์ดนี้เราเน้น concept ว่า เมื่อเข้ามาเราหวังให้ทุกคนๆ มีภาพที่สวยขึ้นๆ เราไม่นิยมอวยกันถ้ามันไม่สวยจริง

ที่มาเขียนเพราะป้ากลัวเด็กใหม่จะรับไม่ได้ว่าลุงป้าน้าอาที่นี่ติกันจัง บางคนมีขู่เผื่อครั้งต่อไปเลยก็มี เป็นปกติของที่นี่จ้า
    เมื่อก่อนป้าไม่ค่อยกล้าโพสรูปในบอร์ดใหญ่ๆกลัวคำวิจารณ์แรงๆ แต่เดี๋ยวนี้ป้าว่าบอร์ดเรานี่วิจารณ์ได้แรงกว่าหลายเท่าตัวเลยหละ 555

อย่าหนีหายเพราะคำติซะหละ
    ถ่ายรูปเยอะๆ บอร์ดเทคนิคช่วยท่านได้เหมือนกัน ไม่เข้าใจก็ถาม ไม่รู้ก็อ่าน ไม่มีใครรู้ทุกเรื่องหรอกจ้า
    ขอให้เด็กใหม่(แต่ฝีมืออาจไม่ใหม่)ทุกคนมีภาพสวยๆมาอวดนะคะ
    Smile Smile Smile Smile Smile Smile

แก้ไขล่าสุดโดย pangfoon เมื่อ Mon May 25, 2009 1:44 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

www.minikonian.com
    จุดเริ่มต้นของมือใหม่ DSLR และครอบครัวอบอุ่นของnikonตัวเล็ก nikon D40, nikon D40x, nikon D50, nikon D60, nikon D80, nikon D90, nikon D3000, nikon D5000

ArmNo
    Rank : Master

From : เชียงใหม่

Re: ขอถามเด็กใหม่หน่อย...ที่นี่รับน้องใหม่แรงไปมั้ยจ๊ะ???

ตั้งหัวข้อ by ArmNo on Mon May 25, 2009 9:18 am

คำติเพื่อการพัฒนา ดีกว่าคำชมอย่างไร้ค่า

สำหรับผม จะเน้นติ ไม่ค่อยชมใครถ้าไม่รู้สึกว่ามันน่าชม น่ายกย่องจริงๆ .. ก็อย่างที่ pangfoon บอกแหละครับ

ส่วนตัวคิดว่า คำติ มีโอกาสให้เจ้าของผลงาน ได้พัฒนาฝีมือมากกว่าคำชม .. ผมเองก็ยังต้องการคำติ มากกว่าคำชมอยู่ทุกครั้ง ที่เสนองานออกมา

แต่ไม่่ว่าจะติ หรือจะชมใคร .. ขอให้ออกมาจากใจจริงๆ ไม่เสแสร้ง ก็เีพียงพอแล้วล่ะครับ

Smile

JoE
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

From : Bangkok

Re: ขอถามเด็กใหม่หน่อย...ที่นี่รับน้องใหม่แรงไปมั้ยจ๊ะ???

ตั้งหัวข้อ by JoE on Mon May 25, 2009 10:22 am

ผมสมาชิกใหม่ครับ อยากให้ช่วยแนะนำ ติเยอะๆ ชมน้อยๆ อิอิ Smile

จะได้นำไปพัฒนาการถ่ายรูปให้ดีขึ้นครับ เดี๋ยวจะเป็นอย่างที่คุณ pangfoon บอกว่า ถ่ายไม่ดีน้าบางคนตีตายเลย Shocked Laughing

ค่าสมัครที่นี่แพงจริงๆหร๋อครับ เอิ๊ก... Embarassed

pinit
    Rank : Member
    Rank : Member

From : Australia

ตั้งหัวข้อ by pinit on Mon May 25, 2009 10:48 am

ผมว่าติ ตรงๆเนี่ยดีเลยครับ พวกเราทุกคนจะได้พัฒนา ดีกว่ายอกันไป ยอกันมา ไม่เก่งขึ้นกันสักทีครับ เค้าเรียกว่าติเพื่อก่อ จริงมั้ยครับ

bally

ตั้งหัวข้อ by bally on Mon May 25, 2009 9:19 pm

ว่ากันตามเนื้อผ้าไปเล้ยยยยย

Mr. Smooth

From : ราชอาณาจักรไทย

ตั้งหัวข้อ by Mr. Smooth on Tue May 26, 2009 8:56 am

จริงๆ ผมว่าของเรายังเบาอยู่นะครับ ยกตัวอย่างให้ดู

เว็ปอื่น "เลือกสิ่งที่จะถ่ายหน่อย ภาพจะน่าสนใจมากกว่านี้"

เว็ปเรา "สวยครับ แต่ถ้าเป็นดอกไม้ที่มีกลีบเรียงตัวสวยล่ะ แหล่มเลย"

เว็ปที่ผมพูดถึง ตอนนี้ผมเข้าไปดูอย่างเดียว ไม่กล้าโพสต์ เพราะ จุก เจ็บ

แต่ก็อยากให้มองในมุม "เพื่อการพัฒนา" นะครับ

ปล. ที่นี่รับน้องไม่ดุ หรอก...

tandee
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

ตั้งหัวข้อ by tandee on Tue May 26, 2009 3:38 pm

วิจาร์ณ เพื่อพัฒนาผมเห็นด้วยครับ
    มีคนเข้ามาคอมเม้น แนะนำ นะดีใจเลยครับ
    ส่วนใหญ่ที่เศร้าคือ โพสแล้วไม่มีคนมาเม้น มาดูมากกว่า
    Crying or Very sad
    แล้วคนใหม่ๆที่เข้าไปดูคนอื่นหล่ะครับ
    ผมเข้าไปดูแต่ไม่กล้าเม้นคนอื่นเพราะเราก็ไม่เก่งเหมือนกัน
    ครั้นจะเข้าไปชมแค่ "สวยดีนะ" ก็กลัวถูกหาว่าโรคจิต (เห็นกระทู้ร้อนอยู่)
    แต่ถ้าไม่เม้นเลย คนโพสก็หมดกำลังใจเหมือนกันนะครับ

ArmNo

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo on Tue May 26, 2009 7:22 pm

tandee พิมพ์ว่า:วิจาร์ณ เพื่อพัฒนาผมเห็นด้วยครับ
    มีคนเข้ามาคอมเม้น แนะนำ นะดีใจเลยครับ
    ส่วนใหญ่ที่เศร้าคือ โพสแล้วไม่มีคนมาเม้น มาดูมากกว่า
    Crying or Very sad
    แล้วคนใหม่ๆที่เข้าไปดูคนอื่นหล่ะครับ
    ผมเข้าไปดูแต่ไม่กล้าเม้นคนอื่นเพราะเราก็ไม่เก่งเหมือนกัน
    ครั้นจะเข้าไปชมแค่ "สวยดีนะ" ก็กลัวถูกหาว่าโรคจิต (เห็นกระทู้ร้อนอยู่)
    แต่ถ้าไม่เม้นเลย คนโพสก็หมดกำลังใจเหมือนกันนะครับ

เป็นเหมือนกันเลยครับ ..

บางรูป บางแนวที่ไม่ถนัด ผมก็ไม่กล้าจะเม้นเท่าไหร่ (สำหรับผมก็เช่น Portrait ทั้งหลาย)

บางครั้ง ดูแล้ว ก็ไม่รู้จะเม้นอะไร .. ผมแก้ปัญหาโดยดูหลายๆรอบ .. รอบแรก อาจจะยังไม่เม้น

ผมว่า รอบต่อๆไป มันต้องมีซักรอบ ที่เรารู้สึกอะไรสักอย่าง เกี่ยวกับภาพเหล่านั้น

ถึงตอนนั้นค่อยบอกเจ้าของภาพครับ ..

ภาพเกือบๆสิบ(หรือมากกว่า)ในแต่ละกระทู้ ผมว่าคนดูต้องมีความรู้สึกมากกว่าแค่คำว่า "สวยดีนะ" แน่นอนครับ

Smile

Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood on Tue Jun 16, 2009 11:03 pm

ส่วนตัวแล้วพยายามจะโพสรูปที่ตัวเองคิดว่าดูดีที่สุดเท่านั้น เพื่อที่จะรับคำวิจารณ์ นั้นหมายความว่าจะพยายามหาจุดบกพร่องที่ตัวเองมองไม่เห็น ซึ่งอาจจะมีเยอะหน่อยเพราะมือยังใหม่(อย่าเพิ่งเบื่อวิจารณ์กันก่อนน่ะครับ) โดยสังเกตุจากคำวิจารณ์แต่ละท่านซึ่งบางทีก็วิจารณ์กันคนละแง่มุม นั่นหมายความว่าใน 1 รูปที่เราถ่ายออกมานั้นมันมีมุมมองที่ต่างกันออกไป

ข้าวปั้น
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

ตั้งหัวข้อ by ข้าวปั้น on Tue Jun 16, 2009 11:33 pm

ดีเเล้วครับ ผมชอบ แนะนำกันตรงๆคับ จะได้เอามาพัฒนาตัวเองได้

ถ้าชมอย่างเดวเราก็ไม่รู็ว่ามันสวยจริงไหม ?

pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy on Wed Jun 17, 2009 12:26 am

ถ้าอยากโปรกันจริงๆอย่าลงแต่ภาพสวยครับเอาภาพที่ถ่ายเสียมาแชร์ความรู้กันก็ได้
    คราวหน้าจะได้ปรับปรุงแ้ก้ไขกันได้ง่ายๆหลายคนแนะนำดีกว่านั่งคิดคนเดียวน่ะมีไรก็ปรึกษากันได้ครับพี่น้อง

mada

From : Khonkaen

ตั้งหัวข้อ by mada on Fri Jun 19, 2009 11:18 pm

เห็นด้วยกับท่าน Pencildandy เป็นอย่างยิ่งครับ เพื่อการพัฒนาที่ยั่งยืนครับ

เวลาขณะนี้ Sat Dec 03, 2016 2:51 am