บทความการวัดแสงดีๆนะครับเอามาจากเว็ปเพื่อนบ้าน

Share

masaruk
    Rank : Member

บทความการวัดแสงดีๆนะครับเอามาจากเว็ปเพื่อนบ้าน

ตั้งหัวข้อ by masaruk on Fri Oct 31, 2008 3:16 am

การวัดแสง(เฉพาะจุด)
    ตอนที่ผมเริ่มหัดถ่ายภาพใหม่ๆ พอได้ยินคำว่า ชดเชยแสง "โอเวอร์ - อันเดอร์" ผมก็งงครับ ไม่รู้อะไรกันนะ? และก็เคยได้ยินว่า "อย่าไปใช้เลย... การวัดแสงเฉพาะจุด เพราะถ้าวัดพลาดมันจะทำให้รูปเสียเลย" หรือ "วัดแสงเหรอ ไม่ต้องคิดอะไรมา วัดที่หลังมือเรานั่นแหละ เทากลาง" หรือไม่ก็ "เห็นใบไม้สีเขียวนั้นไม๊? นั่นแหละ เทากลางหละ วัดตรงนั้นแล้วใช้ได้เลย"

หลังจากนั้น ผมก็ค่อยๆ เริ่มทำความเข้าใจกับระบบวัดแสง ทีละนิด ทีละหน่อย ตามหนังสือ หรือสื่อต่างๆ ที่พอจะหาได้ มาถึงตอนนี้ ผมก็พอจะเข้าใจบ้างว่ามันคืออะไร ทำอย่างไร มีที่มาที่ไปอย่างไร เลยอยากจะลองบอกเพื่อนๆ ที่เริ่มอยากรู้ เคยสงสัย หรือกำลังอยากเข้าใจในเรื่องนี้ เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ บ้างไม่มากก็น้อย ในที่นี้ผมขอพูดถึงระบบการวัดแสงเฉพาะจุดอย่างเดียวเลยนะครับ เพราะว่าระบบอื่นๆ ก็จะขึ้นอยู่กับ ความสามารถของกล้องแต่ละตัวไม่เหมือนกัน ไม่ว่าจะเฉลี่ยๆ กี่ส่วนต่อกี่ส่วน ก็แล้วแต่บริษัทผู้ผลิตจะมีเทคโนโลยีในการผลิตกันอย่างไร
    เรื่องมันยาวหน่อยนะครับ ขอให้ค่อยๆ อ่าน ค่อยๆ ทำความเข้าใจ ลองปฏิบัติตามที่แนะนำ รับรองครับว่า ต้องเข้าใจแน่ๆ แต่ถ้าไม่เข้าใจ ก็ต้องโทษตัวผมหละครับที่เขียนไม่รู้เรื่องเอง อิอิ ขอรับผิดแต่เพียงผู้เดียว

เรื่องแรกผมของพูดถึง "สีเทา 18%" ก่อนเลยนะครับ "สีเทา 18%" ก็คือค่าของสีเทา ที่อยู่ตรงกลางระหว่าง ขาวกับดำ จะเรียกกันในภาษาของนักถ่ายภาพว่า "สีเทากลาง" ก็คือ ค่าสีมาตรฐานที่กล้องทุกๆ ตัว ใช้เป็นค่าในการวัดแสงกระทบจากวัตถุต่างๆ ที่เราเล็งจุดวัดแสงไปยังสิ่งที่ต้องการ

เพื่อให้เข้าใจง่ายขึ้นเรามาลองของจริงกันเลยนะครับ ถ้าอยากเข้าใจจริงๆ ต้องลองทำตามนะครับ หยิบกล้องขึ้นมาปรับโหมดการถ่ายภาพไปที่ "P" และปรับระบบวัดแสงเป็นระบบ "เฉพาะจุด" ถ้าไม่รู้ว่าการวัดแสงแบบเฉพาะจุดอยู่ตรงไหน ในกล้องมีระบบนี้หรือไม่ ได้เปิดคู่มือดูนะครับ มีแน่นอน
    ต่อจากนั้นก็ลองหาวัตถุสีขาว เช่นกระดาษขาว หรือผนังสีขาว แล้วยกกล้องถ่ายภาพเล็งไปยังวัตถุ โดยให้วัตถุนั้น เต็มเฟรมที่ต้องการถ่ายภาพ แล้วกดชัตเตอร์ลงครึ่งนึงก่อน เพื่อทำการวัดแสง

โดยยังไม่ต้องสนใจอะไรทั้งสิ้นจากนั้นก็กดชัตเตอร์ลงไปเลยเราก็จะได้ภาพสีเทาๆ มาหนึ่งภาพ
    ต่อไป เราหาวัตถุสีดำๆ หรือกระเป๋ากล้องก็ได้ครับ(ส่วนใหญ่จะสีดำ) ทำเหมือนครั้งแรก คือโหมด "P" และ "เฉพาะจุด" กดครึ่งนึงเพื่อวัดแสง และกดถ่ายภาพ เราก็จะได้วัตถุสีเทาๆ มาอีกภาพ
    ที่เราได้รูปสีเทาๆ มาดังตัวอย่างทั้งสองภาพข้างต้นนี้ ก็เพราะว่า ระบบวัดแสงของกล้อง ไม่ว่าจะให้มองอะไร ก็จะมองเห็นเป็นสีเทา และถ่ายภาพสีเทาที่กล้องมองเห็นมาให้เราดูกันเป็นขวัญตาหละครับ

ก่อนจะถึงขั้นต่อไป มีคำถามครับจากตัวอย่างข้างต้น
    1.ถ้าต้องการถ่ายภาพวัตถุสีขาว ให้ขาวเหมือนจริง คิดว่าจะต้องทำอย่างไร?
    2.ถ่าต้องการถ่ายภาพให้วัตถุสีดำ ให้ดำเหมือนจริง คิดว่าจะต้องทำอย่างไร?

ToNg-11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

Re: บทความการวัดแสงดีๆนะครับเอามาจากเว็ปเพื่อนบ้าน

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 on Fri Oct 31, 2008 4:28 am

เป็นประโยชน์ มากมายครับ เพิ่มเติมนิดหน่อยนะครับ Smile
    เทคนิคการชดเชยแสง

1) เรื่องการชดเชยแสงสำหรับสีต่าง ๆ หลายคนคงเคยได้ยินเรื่องการถ่ายขาวให้เป็นขาว ถ่ายดำให้เป็นดำ
    ตัวอย่างที่จะพูดถึงให้เพื่อนๆ ลองนำไปใช้เป็นแนวทางสำหรับการถ่ายของตนเอง
    สีอ่อนสุด เช่น สีขาว ชดเชยแสง + 2 สต๊อป
    สีอ่อน เช่น สีฟ้าใส สีเหลืองอ่อน ชดเชยแสง + 1 1/2 สต๊อป
    สีค่อนข้างอ่อน เช่น สีเหลือง สีชมพูอ่อน ชดเชยแสง + 1 สต๊อป
    สีอ่อนเล็กน้อย เช่น สีฟ้าแบบท้องฟ้า สีเขียวอ่อนใบตอง ชดเชยแสง + 1/2 สต๊อป
    สีกลาง เช่น สีเทา ไม่ต้องชดเชยแสง
    สีค่อนข้างเข้ม สีฟ้าเข้ม สีเขียวน้ำทะเล ชดเชยแสง - 1/2 สต๊อป
    สีเข้ม เช่น สีม่วง สีเขียวเข้ม ชดเชยแสง - 1 สต๊อป
    สีเข้มมาก เช่น สีน้ำเงิน สีเทาเข้ม ชดเชยแสง -1 1/2 สต๊อป
    สีเข้มสุด เช่น สีดำ ชดเชยแสง + 2 สต๊อป
    การจะชดเชยให้ over หรือ under นั้นขึ้นอยู่กับความต้องการของผู้ถ่ายด้วยว่าต้องการมากน้องเพียงใด
    อย่าลืมว่าต้องฝึกฝนบ่อยๆ ถึงจะได้ผล

ข้อมูลดีๆอ่านต่อได้ที่ http://moomdeedee.com/board/openmessage1.php?no=28&PHPSESSID=308e2a81b09e726aac0ba05b8c4ae045

nine_ob
    Rank : Moderator

From : SWU.

Re: บทความการวัดแสงดีๆนะครับเอามาจากเว็ปเพื่อนบ้าน

ตั้งหัวข้อ by nine_ob on Fri Oct 31, 2008 10:12 am

mod ย้ายไป ห้อง technic ก็ ดีนะคับ อิอิอิ

carmanrider
    Rank : Nikonian

ตั้งหัวข้อ by carmanrider on Sun Nov 02, 2008 3:32 pm

ตามๆๆๆมาอ่าน

pixyl

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl on Sun Nov 02, 2008 8:49 pm

ย้ายมาอยู่ห้องนี้ดีกว่านะค่ะ

ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆค่ะ

Mini DSLR Nikon Club <Minikonian.com>My Gallery

Mr. Smooth
    Rank : Master

From : ราชอาณาจักรไทย

ตั้งหัวข้อ by Mr. Smooth on Sun Nov 02, 2008 10:52 pm

ว้าว......สุดยอดไปเลยครับ

Kitty
    Rank : Amateur

From : จีนแดง

ตั้งหัวข้อ by Kitty on Mon Nov 03, 2008 9:31 am

เก็บๆๆ Idea Idea

it_eng
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

ตั้งหัวข้อ by it_eng on Tue Nov 04, 2008 2:06 pm

เกี่ยวมาเก็บคับ..อิอิ

theskys

ตั้งหัวข้อ by theskys on Thu Dec 04, 2008 4:40 pm

ความรู้ดีๆทั้งนั้นเลย.....คุณฮับ

idontwantsator

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator on Fri Jan 09, 2009 10:23 am

อ่านแล้วก้องงนิดๆ อือ น่าจะดีเป็นความรู้ครับ ขอบคุณ

wikran

ตั้งหัวข้อ by wikran on Wed Jan 14, 2009 7:26 am

จบแล้วหรอครับ

ยังเป็นค้างๆคาๆ

ยังหาคำตอบไม่ได้เลย

เป็นงงๆ

แต่ก็ขอบคุณมากครับ

golffy15

ตั้งหัวข้อ by golffy15 on Wed Jan 28, 2009 8:42 pm

ขอบคุนคับ สำหรับบทความดีๆ

keng_d-maxclub

From : เจียงใหม่เจ้า

ตั้งหัวข้อ by keng_d-maxclub on Mon Feb 16, 2009 11:45 am

รู้สึกงงๆอ่ะคับ Smile

Derby

ตั้งหัวข้อ by Derby on Wed Feb 18, 2009 10:22 pm

เนื้อๆๆทั้งน้าน ทำงัยจะจำได้หมดอ่ะ

Mickon

From : นครปะถ๊ม

ตั้งหัวข้อ by Mickon on Mon Feb 23, 2009 9:44 pm

แห่ะๆๆ

งงๆ หน่ะครับ แต่ก็ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆครับ ^^

honghao

ตั้งหัวข้อ by honghao on Thu Feb 26, 2009 2:58 pm

เรื่องสำคัญเลยเรื่องวัดแสง ทำให้เข้าใจขึ้นมาอีก ขอบคุณค่า สำหรับความรู้ที่มาแบ่งปันกัน

JoE

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by JoE on Sat May 23, 2009 11:02 pm

มาเก็บความรู้ ขอบคุณครับ Smile

popo

ตั้งหัวข้อ by popo on Wed Jun 17, 2009 3:40 pm

ตอบข้อ1 นะครับถ้าจะให้ขาวต้องชดเชยแสงไปทาง บวก
    ตอบข้อ2 นะครับถ้าจะให้ดำต้องชดเชยแสงไปทางลบ

ประมาณว่า ขาวเวอร์ ดำเดอร์ อะไรประมาณนี้ป่าวครับ ไม่รู้ถูกป่าวกำลังหาข้อมูลเรื่องการวัดแสงอยู่พอดีเลย :emo32:

เวลาขณะนี้ Fri Dec 09, 2016 10:23 pm